ผลประกอบการ NIO 2026: โต 71% แต่ทำไมยังขาดทุนหนักขึ้นอีก

ผลประกอบการ NIO 2026: โต 71% แต่ทำไมยังขาดทุนหนักขึ้นอีก

NIO ไตรมาส 2 ปี 2026: รายได้โต 69% กำไรขั้นต้นโต 211% แต่ขาดทุนสุทธิกลับกว้างขึ้น พร้อมข้อมูลย้อนหลัง 7 ไตรมาส และระดับรายได้ที่ต้องไปให้ถึงจึงจะคุ้มทุน

2026-08-31
·
อ่าน 31 นาที
ชีพจรตลาด
ฟังบทความ

เจาะผลประกอบการไตรมาส 2 ปี 2026 ของ NIO: ยอดส่งมอบ อัตรากำไร และฐานต้นทุน

คำถามหลักสำหรับ ผลประกอบการของ NIO ปี 2026 ไม่ใช่ว่าบริษัทจะเพิ่มยอดส่งมอบได้หรือไม่ NIO ได้แสดงให้เห็นถึงการฟื้นตัวอย่างมากในปริมาณ ยอดส่งมอบแตะ 35,934 คันในเดือนกรกฎาคม 2026 เพิ่มขึ้น 71% เมื่อเทียบกับปีก่อน ขณะที่ยอดส่งมอบสะสมตั้งแต่ต้นปีอยู่ที่ 227,057 คัน เพิ่มขึ้น 68% ข้อมูลการส่งมอบเดือนกรกฎาคม 2026 ของ NIO

คำถามที่ยากกว่าคือการเติบโตนี้จะสามารถแปลเป็น กำไรที่ยั่งยืน กระแสเงินสดอิสระที่เป็นบวก และงบดุลที่แข็งแกร่งขึ้น ได้หรือไม่

NIO เริ่มต้นปี 2026 ด้วยโมเมนตัมการดำเนินงานที่ดีขึ้น บริษัทส่งมอบรถยนต์ 191,123 คันในครึ่งปีแรก เพิ่มขึ้น 67.4% จากช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ยอดส่งมอบเดือนมิถุนายนอยู่ที่ 40,597 คัน รวมถึงการมีส่วนร่วมจากแบรนด์ NIO ระดับพรีเมียม แบรนด์ ONVO ที่มุ่งเน้นครอบครัว และแบรนด์ FIREFLY ขนาดเล็ก ข้อมูลการส่งมอบครึ่งปีแรก 2026 ของ NIO

อย่างไรก็ตาม บริษัทยังคงฟื้นตัวจากการขาดทุนอย่างหนักในช่วงหลายปีที่ผ่านมา การแข่งขันด้านราคาอย่างเข้มข้น และการพัฒนาผลิตภัณฑ์ที่มีค่าใช้จ่ายสูง ขาดทุนสุทธิทั้งปี 2025 ของ NIO อยู่ที่ 14.9 พันล้านหยวน แม้ว่าขาดทุนจะลดลงอย่างมีนัยสำคัญจากปี 2024 บริษัทเพิ่งทำกำไรรายไตรมาสได้เป็นครั้งแรก ทั้งตามเกณฑ์ที่ไม่ใช่ GAAP และตาม GAAP ในไตรมาส 4 ปี 2025 และยังทำซ้ำไม่ได้อีกเลยนับจากนั้น

การวิจัยนี้วิเคราะห์แนวโน้มกำไรล่าสุดของ NIO การเติบโตของการส่งมอบ อัตรากำไรจากรถยนต์ กลยุทธ์ผลิตภัณฑ์ การเปลี่ยนแบตเตอรี่ การแข่งขัน ความต้องการเงินสด และเงื่อนไขที่จำเป็นสำหรับการเปลี่ยนแปลงที่ยั่งยืน SimianX AI สามารถช่วยนักลงทุนติดตามตัวแปรเหล่านี้โดยการรวมงบการเงิน ตัวชี้วัดทางเทคนิค ข่าวสาร และความรู้สึกของตลาดในกระบวนการวิจัยเดียว

SimianX AI ยอดส่งมอบรายไตรมาสของ NIO เทียบกับกำไรขาดทุนจากการดำเนินงานตาม GAAP ไตรมาส 4 ปี 2024 ถึงไตรมาส 2 ปี 2026
ยอดส่งมอบรายไตรมาสของ NIO เทียบกับกำไรขาดทุนจากการดำเนินงานตาม GAAP ไตรมาส 4 ปี 2024 ถึงไตรมาส 2 ปี 2026

โมเดลธุรกิจของ NIO ในปี 2026

NIO เป็นมากกว่าผู้ผลิตรถยนต์ไฟฟ้าพรีเมียม ธุรกิจของบริษัทประกอบด้วย:

  • การขายรถยนต์ภายใต้แบรนด์พรีเมียม NIO
  • รถยนต์ ONVO ที่มุ่งเป้าไปที่ครอบครัวและผู้ซื้อในตลาดมวลชน
  • รถยนต์ไฟฟ้าอัจฉริยะ FIREFLY ขนาดกะทัดรัด
  • บริการเช่าแบตเตอรี่แบบสมัครสมาชิก (Battery-as-a-Service)
  • สถานีเปลี่ยนแบตเตอรี่
  • บริการชาร์จและพลังงาน
  • ซอฟต์แวร์ ฟีเจอร์การขับขี่อัตโนมัติและการเชื่อมต่อ
  • การเงินและบริการที่เกี่ยวข้องอื่นๆ

โครงสร้างนี้ทำให้ NIO มีหลายช่องทางในการสร้างรายได้ แต่ก็สร้างฐานต้นทุนที่ค่อนข้างซับซ้อน การผลิตรถยนต์ต้องการโรงงาน เครื่องมือ แบตเตอรี่ แรงงาน และโลจิสติกส์ การเปลี่ยนแบตเตอรี่ต้องการเครือข่ายสถานีที่มีค่าใช้จ่ายสูง การพัฒนาซอฟต์แวร์ต้องการการลงทุนในการวิจัยและวิศวกรรมอย่างต่อเนื่อง

กลยุทธ์ของ NIO จึงอิงตาม เศรษฐศาสตร์ระบบนิเวศระยะยาว บริษัทหวังว่าลูกค้าที่เข้ามาผ่านรถยนต์จะสร้างรายได้ที่เกิดขึ้นซ้ำจากการสมัครสมาชิกแบตเตอรี่ บริการ การชาร์จ การอัปเกรด และซอฟต์แวร์ในภายหลัง

ปัญหาคือจังหวะเวลา นักลงทุนต้องลงเงินกับโครงสร้างพื้นฐานก่อนที่ฐานลูกค้าที่มีอยู่จะใหญ่พอที่จะสร้างผลตอบแทนที่น่าสนใจ

ผลประกอบการไตรมาส 2 ปี 2026 ของ NIO บอกอะไรจริง ๆ

ผลประกอบการไตรมาส 2 ปี 2026 ของ NIO ที่เผยแพร่เมื่อวันที่ 1 กันยายน 2026 ตอบคำถามส่วนหนึ่งที่บทความนี้ตั้งไว้แล้ว ยอดส่งมอบเพิ่มขึ้น 49.4% เมื่อเทียบกับปีก่อน เป็น 107,658 คัน รายได้รวมเพิ่มขึ้น 69.1% เป็น 32,136.9 ล้านหยวน กำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้นกว่าสามเท่า คือ 211.3% เป็น 5,906.5 ล้านหยวน แต่บริษัทก็ยังขาดทุน คือขาดทุนสุทธิตาม GAAP 528.0 ล้านหยวน มากกว่าที่ขาดทุน 332.1 ล้านหยวนในไตรมาสแรก ผลประกอบการไตรมาส 2 ปี 2026 ของ NIO

การผสมกันแบบนี้ — ปริมาณใกล้จุดสูงสุดเป็นประวัติการณ์ อัตรากำไรที่เปลี่ยนไปคนละเรื่อง แต่ขาดทุนกลับกว้างขึ้น — คือเรื่องราวทั้งหมดของหุ้นตัวนี้ และจะอ่านออกก็ต่อเมื่อดูตลอดทั้งชุดไตรมาสเท่านั้น

ตารางอ้างอิงด้านล่างคือชุดข้อมูลที่รองรับทุกอย่างที่จะตามมา ทุกตัวเลขนำมาจากเอกสารที่ NIO ยื่นเอง

ไตรมาสยอดส่งมอบยอดขายรถยนต์ (ล้านหยวน)อัตรากำไรรถยนต์รายได้รวม (ล้านหยวน)อัตรากำไรขั้นต้นผลการดำเนินงานตาม GAAP (ล้านหยวน)ผลสุทธิตาม GAAP (ล้านหยวน)
Q4 202472,68917,475.613.1%19,703.411.7%(6,032.9)(7,111.5)
Q1 202542,0949,939.310.2%12,034.77.6%(6,418.1)(6,750.0)
Q2 202572,05616,136.110.3%19,008.710.0%(4,908.9)(4,994.8)
Q3 202587,07119,202.314.7%21,793.913.9%(3,521.5)(3,480.5)
Q4 2025124,80731,606.218.1%34,650.217.5%807.3282.7
Q1 202683,46522,783.718.8%25,532.719.0%(308.8)(332.1)
Q2 2026107,65829,058.218.5%32,136.918.4%(347.2)(528.0)

ตัวเลขในวงเล็บคือผลขาดทุน แหล่งข้อมูล: เอกสารแจ้งผลประกอบการรายไตรมาสแบบ 6-K ของ NIO และรายงานประจำปี 2025 แบบ 20-F

มีสามเรื่องที่โดดเด่นออกมา

NIO เคยมีกำไรมาแล้วหนึ่งครั้ง ไตรมาส 4 ปี 2025 ไม่ได้เป็นเพียงไตรมาสแรกที่มีกำไรจากการดำเนินงานแบบไม่ใช่ GAAP เท่านั้น แต่ยังทำกำไรจากการดำเนินงานตาม GAAP ได้ 807.3 ล้านหยวน และกำไรสุทธิตาม GAAP 282.7 ล้านหยวน ข้อเท็จจริงนี้มักหล่นหายไปจากการรายงานข่าว และมันเปลี่ยนคำถามทั้งหมด ประเด็นไม่ใช่ว่า NIO จะไปถึงจุดมีกำไรได้หรือไม่อีกต่อไป แต่คือจะรักษามันไว้ได้หรือไม่ — และสองไตรมาสติดต่อกันแล้วที่รักษาไว้ไม่ได้

การซ่อมอัตรากำไรเป็นเรื่องจริง และเกือบจะเสร็จแล้ว อัตรากำไรรถยนต์ขยับจาก 10.3% ในไตรมาส 2 ปี 2025 มาเป็น 18.5% หนึ่งปีให้หลัง เพิ่มขึ้น 820 จุดพื้นฐาน แต่ตอนนี้มันทรงตัวมาสามไตรมาสแล้ว คือ 18.1% 18.8% และ 18.5% ขณะที่อัตรากำไรขั้นต้นในไตรมาส 2 ยังลดลง 60 จุดพื้นฐานจากไตรมาสก่อนหน้า ส่วนที่ง่ายทำเสร็จไปแล้ว สิ่งที่จะตามมาต้องมาจากต้นทุน ไม่ใช่จากราคา

ตัวเลขทั้งปี 2025 อธิบายว่าทำไมงบดุลถึงยังยืนอยู่ได้ ขาดทุนสุทธิปี 2025 อยู่ที่ 14,942.6 ล้านหยวน โดยขาดทุนจากการดำเนินงาน 14,041.2 ล้านหยวน เทียบกับ 21,874.1 ล้านหยวนในปี 2024 ที่สำคัญกว่านั้นคือ กระแสเงินสดจากการดำเนินงานพลิกเป็นบวก 2.99 พันล้านหยวน จากที่ติดลบ 7.85 พันล้านหยวนในปีก่อน สิ่งที่ซื้อพื้นที่ให้ NIO ขยับตัวได้คือการพลิกกลับครั้งนี้ ไม่ใช่ขาดทุนที่แคบลง รายงานประจำปี 2025 ของ NIO แบบ 20-F

อัตราการเติบโตชะลอลงเร็วกว่าที่ผลขาดทุนหดตัว

ตัวเลข 71% ในชื่อบทความนี้คืออัตราการเติบโตของยอดส่งมอบเดือนกรกฎาคม 2026 เมื่อเทียบกับปีก่อน ตัวเลขนี้ถูกต้อง และมันเก่าไปแล้ว สถิติรายเดือนของปี 2026 แสดงให้เห็นว่าฐานเปรียบเทียบไล่ตามมาเร็วแค่ไหน

เดือน (2026)ยอดส่งมอบการเติบโตเทียบปีก่อน
มกราคม27,182+96.1%
กุมภาพันธ์20,797+57.6%
มีนาคม35,486+136.0%
เมษายน29,356+22.8%
พฤษภาคม37,705+62.3%
มิถุนายน40,597+62.9%
กรกฎาคม35,934+71.0%
สิงหาคม35,836+14.5%

ยอดส่งมอบเดือนสิงหาคม 2026 เติบโตเพียง 14.5% เมื่อเทียบกับปีก่อน เป็นเดือนที่ช้าที่สุดของปีแบบทิ้งห่าง และเป็นการถอยลงอย่างแรงจากเดือนกรกฎาคม เมื่อดูแบบเดือนต่อเดือน ปริมาณก็หยุดเพิ่มแล้วเช่นกัน คือ 40,597 คันในเดือนมิถุนายน ตามด้วย 35,934 คัน และ 35,836 คัน ณ วันที่ 31 สิงหาคม ยอดส่งมอบสะสมของปี 2026 อยู่ที่ 262,893 คัน ข้อมูลการส่งมอบเดือนสิงหาคม 2026 ของ NIO

ฝ่ายบริหารให้แนวโน้มยอดส่งมอบไตรมาส 3 ไว้ที่ 108,000 ถึง 111,000 คัน หรือเติบโต 24.0% ถึง 27.5% สำหรับผู้ผลิตรถยนต์ที่กำลังเข้าสู่วัยเติบโตเต็มที่ นี่เป็นตัวเลขที่แข็งแรงดีทีเดียว แต่มันเป็นคนละตัวเลขกับ 71% อย่างสิ้นเชิง และสมมติฐานการลงทุนใดที่สร้างบนพาดหัวของเดือนกรกฎาคม ต้องรื้อมาสร้างใหม่บนตัวเลขนี้

NIO เคยข้ามเส้นกำไรมาแล้วหนึ่งครั้งและถอยกลับไป คำถามที่ยังค้างอยู่ไม่ใช่ว่าโมเดลนี้จะทำงานได้ในระดับใหญ่หรือไม่ แต่คือฐานต้นทุนจะอยู่นิ่งได้นานพอที่จะเปิดทางให้มันหรือเปล่า

การเติบโตของยอดส่งมอบ 71% จะยุติการขาดทุนของ NIO ได้หรือไม่?

การเพิ่มขึ้นของยอดส่งมอบ 71% เมื่อเทียบกับปีก่อนนั้นสำคัญ แต่การเติบโตของยอดส่งมอบเพียงอย่างเดียวไม่ได้รับประกันว่าจะมีกำไร และอย่างที่ตารางรายเดือนข้างต้นแสดงไว้ อัตราการเติบโตนั้นก็อยู่ไม่ถึงเดือนสิงหาคม

ผู้ผลิตรถยนต์สามารถขายรถได้มากขึ้นและยังขาดทุนได้หาก:

  1. ราคาขายเฉลี่ยลดลง
  1. ส่วนลดและเงินอุดหนุนเพิ่มขึ้น
  1. ต้นทุนแบตเตอรี่และวัตถุดิบเพิ่มขึ้น
  1. โรงงานใหม่เดินสายการผลิตต่ำกว่ากำลังการผลิต
  1. ค่าใช้จ่ายด้านการขายและการตลาดเติบโตเร็วกว่ารายได้
  1. การใช้จ่ายด้านการวิจัยและพัฒนายังคงสูงอยู่
  1. ค่าใช้จ่ายด้านการรับประกัน บริการ และการชาร์จเพิ่มขึ้นตามจำนวนรถที่วิ่งอยู่

สำหรับ NIO สูตรทางการเงินที่สำคัญคือ:

กำไรขั้นต้นจากรถยนต์ = รายได้จากรถยนต์ – รายการวัสดุ (BOM) – ต้นทุนการผลิต – โลจิสติกส์ – ค่าใช้จ่ายด้านการรับประกันและบริการ

บริษัทต้องปรับปรุงสมการนี้ในขณะที่ควบคุมค่าใช้จ่ายขององค์กรด้วย

ยอดส่งมอบที่สูงขึ้นช่วยได้ในหลายทาง ต้นทุนการผลิตคงที่ถูกเฉลี่ยไปยังรถจำนวนมากขึ้น อำนาจต่อรองในการจัดซื้อดีขึ้น โรงงานเข้าใกล้อัตราการใช้กำลังผลิตที่มีประสิทธิภาพ และต้นทุนเครือข่ายบริการก็คุ้มค่าขึ้น แต่ประโยชน์เหล่านี้จะปรากฏขึ้นก็ต่อเมื่อ NIO หลีกเลี่ยงการลดราคาที่มากเกินไป

สัดส่วนรุ่นรถสำคัญกว่าตัวเลขยอดขายรวม

รถยนต์พรีเมียมของ NIO อาจสร้างกำไรขั้นต้นที่แข็งแกร่งกว่า แต่มีตลาดที่เข้าถึงได้เล็กกว่า ONVO และ FIREFLY สามารถขยายฐานลูกค้าได้ แต่รุ่นที่ราคาต่ำกว่าอาจให้อัตรากำไรที่บางลง

สัดส่วนรุ่นรถที่ประสบความสำเร็จในปี 2026 จะประกอบด้วย:

  • รถยนต์พรีเมียมของ NIO ที่สนับสนุนการวางตำแหน่งแบรนด์
  • รุ่น ONVO ที่เพิ่มปริมาณ
  • รุ่น FIREFLY ที่ปรับปรุงการใช้โรงงาน
  • รายได้จากซอฟต์แวร์และบริการที่เพิ่มมูลค่าลูกค้าตลอดชีพ

ผลลัพธ์ที่อ่อนแอจะเป็นการเติบโตอย่างรวดเร็วที่ขับเคลื่อนโดยหลักจากรถยนต์ที่มีกำไรต่ำที่ขายพร้อมกับแรงจูงใจที่รุนแรง

SimianX AI สัดส่วนการส่งมอบแยกตามแบรนด์ของ NIO และราคาขายเฉลี่ยต่อคันในแต่ละไตรมาส
สัดส่วนการส่งมอบแยกตามแบรนด์ของ NIO และราคาขายเฉลี่ยต่อคันในแต่ละไตรมาส

ความท้าทายด้านอัตรากำไรรถยนต์ของ NIO

อัตรากำไรรถยนต์น่าจะเป็นรายการที่สำคัญที่สุดในรายงานผลประกอบการของ NIO ที่จะมาถึง

กำไรขั้นต้นของ NIO ดีขึ้นอย่างมีนัยสำคัญในช่วงปลายปี 2025 และต้นปี 2026 เมื่อยอดส่งมอบเพิ่มขึ้นและสัดส่วนรุ่นรถดีขึ้น แต่ตลาด EV ของจีนยังคงมีการแข่งขันสูงมาก Tesla, BYD, Li Auto, XPeng, Zeekr, Xiaomi และผู้ผลิตอื่น ๆ อีกมากมายยังคงเปิดตัวรุ่นใหม่และปรับราคา

NIO ต้องสร้างสมดุลระหว่างสามเป้าหมาย:

เป้าหมายประโยชน์ความเสี่ยง
ราคาต่ำลงเพิ่มอุปสงค์และส่วนแบ่งตลาดบีบอัตรากำไรรถยนต์
ราคาพรีเมียมปกป้องความสามารถในการทำกำไรและมูลค่าแบรนด์จำกัดการเติบโตของปริมาณ
รุ่นที่ราคาเข้าถึงง่ายขึ้นขยายตลาดที่เข้าถึงได้อาจทำให้ภาพลักษณ์แบรนด์จางลงและกดอัตรากำไร

ระบบเปลี่ยนแบตเตอรี่ของบริษัทอาจช่วยพยุงมูลค่าขายต่อของรถและความสะดวกของลูกค้า แต่ก็ต้องใช้รายจ่ายลงทุนและการบำรุงรักษาอย่างต่อเนื่อง หากการใช้สถานีมีน้อย เครือข่ายจะกลายเป็นภาระค่าใช้จ่ายคงที่ หากการใช้เพิ่มขึ้นพร้อมกับการเติบโตของรถยนต์ การเปลี่ยนแบตเตอรี่อาจกลายเป็นข้อได้เปรียบทางการแข่งขันที่สำคัญ

นักลงทุนควรติดตาม:

  • อัตรากำไรขั้นต้นของรถยนต์
  • อัตรากำไรขั้นต้นที่ไม่รวมบริการสมัครสมาชิกแบตเตอรี่
  • ราคาขายเฉลี่ย
  • ส่วนลดต่อรถยนต์
  • ค่าใช้จ่ายด้านการขายและการตลาดต่อรถหนึ่งคันที่ส่งมอบ
  • ค่าใช้จ่ายในการรับประกันและบริการ
  • อัตราการใช้กำลังการผลิตของโรงงาน

ทำไม ONVO และ FIREFLY ถึงสำคัญ

การวางตำแหน่งระดับพรีเมียมของ NIO ในตอนแรกสร้างการรับรู้แบรนด์ แต่จำกัดปริมาณ แบรนด์ย่อย ONVO และ FIREFLY ถูกออกแบบมาเพื่อแก้ปัญหานั้น

ONVO

ONVO มุ่งเป้าไปที่ผู้ซื้อครอบครัวที่ต้องการพื้นที่ ฟีเจอร์อัจฉริยะ และราคาที่เข้าถึงได้มากกว่ารถยนต์เรือธงของ NIO ความต้องการ ONVO ที่แข็งแกร่งอาจช่วยให้ NIO บรรลุขนาดโดยไม่ต้องละทิ้งเทคโนโลยีและระบบบริการของตน

FIREFLY

FIREFLY ถูกวางตำแหน่งเป็นแบรนด์รถยนต์ไฟฟ้าอัจฉริยะขนาดเล็ก รถยนต์ไฟฟ้าขนาดกะทัดรัดสามารถตอบสนองผู้บริโภคในเมืองและตลาดต่างประเทศ แต่กลุ่มนี้มีความไวต่อราคาอย่างมาก FIREFLY ต้องบรรลุปริมาณที่มีความหมายในขณะที่รักษาอัตรากำไรที่ยอมรับได้

กลยุทธ์สามแบรนด์ให้โอกาสทางการตลาดที่ใหญ่ขึ้นแก่ NIO แต่ก็สร้างความเสี่ยงในการดำเนินการด้วย:

  • แพลตฟอร์มและส่วนประกอบมากขึ้น
  • แคมเปญการตลาดมากขึ้น
  • ความซับซ้อนของสินค้าคงคลังมากขึ้น
  • การประสานงานในห่วงโซ่อุปทานที่มากขึ้น
  • ความเป็นไปได้ของการกินกันเองภายใน

ผลลัพธ์ที่ดีที่สุดคือแต่ละแบรนด์ให้บริการกลุ่มลูกค้าที่แตกต่างกัน ผลลัพธ์ที่เลวร้ายที่สุดคือ NIO กระจายทรัพยากรไปยังรุ่นรถมากเกินไปโดยไม่สามารถบรรลุขนาดที่เพียงพอในหมวดใดหมวดหนึ่ง

สงครามราคา EV ของจีนและแรงกดดันทางการแข่งขัน

ตลาดรถยนต์ไฟฟ้าของจีนกำลังขยายตัว แต่การแข่งขันนั้นรุนแรง ผู้ผลิตรถยนต์แข่งขันกันในด้านราคา ระยะการใช้งานแบตเตอรี่ ซอฟต์แวร์การขับขี่อัจฉริยะ ความเร็วในการชาร์จ เทคโนโลยีในห้องโดยสาร การเงิน และบริการหลังการขาย

BYD ได้เปรียบด้านขนาดและการผลิตแบบครบวงจร Tesla มีการรับรู้แบรนด์และประสิทธิภาพการผลิต Li Auto มุ่งเน้นไปที่รถยนต์ที่เหมาะสำหรับครอบครัว XPeng แข่งขันอย่างดุเดือดในเทคโนโลยีการขับขี่อัจฉริยะ Xiaomi ใช้ระบบนิเวศของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์สำหรับผู้บริโภคและการรับรู้แบรนด์ที่แข็งแกร่งเพื่อเข้าสู่ตลาด EV

การตอบสนองของ NIO คือการสร้างความแตกต่างผ่าน:

  • บริการผู้ใช้ระดับพรีเมียม
  • การเปลี่ยนแบตเตอรี่
  • ซอฟต์แวร์รถยนต์ขั้นสูง
  • โครงสร้างพื้นฐานการชาร์จที่เฉพาะเจาะจง
  • ชุมชนไลฟ์สไตล์และกิจกรรมสำหรับลูกค้า
  • หลายระดับราคาโดยผ่าน ONVO และ FIREFLY

คุณสมบัติเหล่านี้สามารถสร้างความภักดีของลูกค้า แต่ก็เพิ่มต้นทุนดำเนินงานด้วย NIO ต้องพิสูจน์ว่าลูกค้ายอมจ่ายมากพอสำหรับระบบนิเวศนี้จนชดเชยค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษามันได้

การเปลี่ยนแบตเตอรี่: คูเมืองทางเศรษฐกิจหรือภาระด้านเงินทุน?

การเปลี่ยนแบตเตอรี่ยังคงเป็นหนึ่งในเทคโนโลยีที่โดดเด่นที่สุดของ NIO แทนที่จะรอชาร์จ ผู้ขับขี่สามารถแลกเปลี่ยนแบตเตอรี่ที่หมดแล้วกับแบตเตอรี่ที่ชาร์จเต็มที่สถานีเปลี่ยนแบตเตอรี่

ข้อดีที่อาจเกิดขึ้นรวมถึง:

  • เติมพลังงานได้เร็วกว่าการชาร์จแบบปกติมาก
  • ราคารถเริ่มต้นที่ต่ำลงผ่านโมเดลเช่าแบตเตอรี่
  • การอัปเกรดแบตเตอรี่ที่ง่ายขึ้น
  • การควบคุมสุขภาพแบตเตอรี่ที่ดีกว่า
  • รายได้จากบริการพลังงานที่คาดการณ์ได้มากขึ้น

ข้อเสียที่อาจเกิดขึ้นรวมถึง:

  • ต้นทุนการก่อสร้างสถานีที่สูง
  • ความต้องการสินค้าคงคลังแบตเตอรี่
  • ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาและแรงงาน
  • ความหนาแน่นของเครือข่ายที่จำกัดนอกตลาดหลัก
  • ความท้าทายในการมาตรฐานเทคโนโลยี
  • ระยะเวลาคืนทุนที่ไม่แน่นอน

คุณค่าทางเศรษฐกิจของการเปลี่ยนแบตเตอรี่ขึ้นอยู่กับการใช้งานเป็นอย่างมาก หากสถานีให้บริการเพียงจำนวนรถยนต์ที่น้อยต่อวัน ค่าเสื่อมราคาและต้นทุนพนักงานอาจสูงกว่ารายได้จากการสมัครสมาชิก หาก NIO มีรถวิ่งอยู่บนถนนมากพอ การใช้โครงสร้างพื้นฐานเดียวกันอาจกลายเป็นข้อได้เปรียบที่รักษาลูกค้าได้สูง

ในปี 2026 นักลงทุนควรสนใจจำนวนสถานีเปลี่ยนแบตเตอรี่ให้น้อยลง แล้วหันไปสนใจ รายได้และกำไรขั้นต้นต่อสถานี ให้มากขึ้น

SimianX AI รายได้ที่ไม่ใช่จากรถยนต์ของ NIO ต่อรถหนึ่งคันที่ส่งมอบ และสัดส่วนต่อรายได้รวม
รายได้ที่ไม่ใช่จากรถยนต์ของ NIO ต่อรถหนึ่งคันที่ส่งมอบ และสัดส่วนต่อรายได้รวม

สถานะเงินสดและความเสี่ยงทางการเงินของ NIO

NIO ปิดปี 2025 ด้วยเงินสด เงินสดที่มีข้อจำกัด เงินลงทุนระยะสั้น และเงินฝากระยะยาว รวมราว 45.9 พันล้านหยวน ยอดนี้เพิ่มเป็น 48.2 พันล้านหยวน ณ วันที่ 31 มีนาคม 2026 และ 56.7 พันล้านหยวน ณ วันที่ 30 มิถุนายน 2026 ซึ่งเป็นฐานะสภาพคล่องที่แข็งแกร่งที่สุดในประวัติศาสตร์ของบริษัท ผลการเงิน Q1 2026 ของ NIO

สภาพคล่องนี้ให้พื้นที่หายใจ แต่ไม่ควรตีความว่าเป็นเงินสดส่วนเกินที่สามารถแจกจ่ายได้อย่างอิสระ NIO ยังคงต้องจัดหาเงินทุนสำหรับ:

  • การพัฒนารุ่นใหม่
  • การซื้อแบตเตอรี่และเซมิคอนดักเตอร์
  • ศูนย์ขายและบริการ
  • โครงสร้างพื้นฐานการชาร์จและเปลี่ยนแบตเตอรี่
  • การขยายตัวในต่างประเทศ
  • การวิจัยซอฟต์แวร์และการขับขี่อัตโนมัติ
  • การชำระหนี้และเงินทุนหมุนเวียน

คำถามที่สำคัญคือกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเชิงบวกจะยังคงมีอยู่เมื่อการส่งมอบเพิ่มขึ้นหรือไม่ หาก NIO กลายเป็นบริษัทที่มีกำไรจากการดำเนินงาน แต่ต้องใช้จ่ายอย่างมากในโรงงานและสถานีเปลี่ยนแบตเตอรี่ กระแสเงินสดอาจยังคงติดลบ

นักลงทุนควรติดตาม:

กระแสเงินสดฟรี = กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน – ค่าใช้จ่ายฝ่ายทุน

การพลิกฟื้นที่ยั่งยืนต้องการทั้งกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเชิงบวกและความเข้มข้นของทุนที่ลดลงตามเวลา

เส้นแบ่งของอัตราทดจากการดำเนินงาน: NIO ต้องทำรายได้เท่าไรจึงจะคุ้มทุน

ทุกอย่างข้างต้นย่อลงเหลือการคำนวณเพียงชุดเดียว ในไตรมาส 2 ปี 2026 NIO ทำกำไรขั้นต้นได้ 5,906.5 ล้านหยวน และแบกค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานสุทธิจากรายได้จากการดำเนินงานอื่น 6,253.7 ล้านหยวน ส่วนต่างระหว่างสองตัวเลขนี้ คือ 347.2 ล้านหยวน นั่นเองคือผลขาดทุนจากการดำเนินงาน ตราบใดที่สองเส้นนี้ยังไม่ตัดกัน เรื่องอื่นในโมเดลธุรกิจก็ยังไม่สำคัญ

จากตรงนี้จึงได้เส้นแบ่งที่ควรติดตามทุกไตรมาส เรียกมันว่า เส้นแบ่งของอัตราทดจากการดำเนินงาน คือค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานหารด้วยกำไรขั้นต้น หากสูงกว่า 1.00 บริษัทย่อมขาดทุนที่ระดับการดำเนินงานไม่ว่ารายได้จะโตเร็วแค่ไหน หากต่ำกว่า 1.00 ก็ไม่ขาดทุน

ไตรมาสกำไรขั้นต้น (ล้านหยวน)ค่าใช้จ่ายดำเนินงานสุทธิ (ล้านหยวน)เส้นแบ่งผลการดำเนินงานต่อคัน (หยวน)
Q4 20242,308.98,341.83.61(82,996)
Q1 2025919.67,337.77.98(152,471)
Q2 20251,897.56,806.43.59(68,126)
Q3 20253,024.66,546.12.16(40,444)
Q4 20256,074.15,266.80.876,468
Q1 20264,859.15,167.91.06(3,700)
Q2 20265,906.56,253.71.06(3,225)

ค่าใช้จ่ายดำเนินงานสุทธิ = กำไรขั้นต้นหักผลการดำเนินงานตาม GAAP ตัวเลขต่อคันคือผลการดำเนินงานหารด้วยยอดส่งมอบในไตรมาสนั้น ตัวเลขในวงเล็บคือผลขาดทุน

อ่านคอลัมน์สุดท้ายจากบนลงล่างแล้วการพลิกตัวชัดเจนจนปฏิเสธไม่ได้ ไตรมาส 1 ปี 2025 NIO ขาดทุน 152,471 หยวนต่อคัน ส่วนไตรมาส 2 ปี 2026 ขาดทุน 3,225 หยวนต่อคัน เมื่อคิดต่อหน่วย ไตรมาส 2 ดีกว่าไตรมาส 1 เสียด้วยซ้ำ เพราะขาดทุนต่อคันแคบลง 12.8% ผลขาดทุนรวมโตขึ้นก็เพียงเพราะปริมาณโตขึ้นเท่านั้น

แต่พออ่านคอลัมน์เส้นแบ่ง ปัญหาก็ชัดพอกัน ค่านี้เคยลงต่ำกว่า 1.00 เพียงครั้งเดียว และตอนนี้ค้างอยู่แถว 1.06 สองไตรมาสติดต่อกันแล้ว ที่ระดับ 1.06 กำไรขั้นต้นต้องโตเร็วกว่าค่าใช้จ่ายดำเนินงานราว 6% ในเชิงเปอร์เซ็นต์ เพียงเพื่อไม่ให้ผลขาดทุนกว้างขึ้นเท่านั้น และนั่นยังไม่นับความเสื่อมถอยใด ๆ ของรายการที่อยู่ใต้เส้นการดำเนินงาน

นี่ไม่ใช่ปัญหาของรถยนต์ไฟฟ้า แต่เป็นปัญหาของการขยายขนาด ในไตรมาสเดียวกัน PayPal ก็เจอเลขชุดเดียวกันนี้ คือมูลค่าการชำระเงินโต 10% แต่กำไรส่วนต่างจากธุรกรรมโตเพียง 1.5% ส่วน ผลประกอบการปี 2026 ของ PDD ก็แสดงรายได้ที่เพิ่มขึ้นพร้อมกำไรที่ลดลง 15% การเติบโตจะลงไปถึงบรรทัดสุดท้ายได้ก็ต่อเมื่อฐานต้นทุนโตช้ากว่ามันเท่านั้น

ทำไมกำไรขั้นต้นที่เพิ่มขึ้น 1.05 พันล้านหยวนจึงยังปิดช่องว่างไม่ได้

ระหว่างไตรมาส 1 กับไตรมาส 2 ปี 2026 กำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้น 1,047.4 ล้านหยวน หรือ 21.6% ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานเพิ่มขึ้น 1,085.8 ล้านหยวน หรือ 21.0% ในเชิงเปอร์เซ็นต์โตช้ากว่า แต่ในเชิงจำนวนเงินกลับโตมากกว่า เพราะฐานตั้งต้นใหญ่กว่า ผลก็คือผลขาดทุนจากการดำเนินงานกว้างขึ้น 38.4 ล้านหยวน

SimianX AI แผนภาพน้ำตกจากผลขาดทุนสุทธิไตรมาส 1 ปี 2026 ของ NIO ไปยังผลขาดทุนสุทธิไตรมาส 2 ปี 2026
แผนภาพน้ำตกจากผลขาดทุนสุทธิไตรมาส 1 ปี 2026 ของ NIO ไปยังผลขาดทุนสุทธิไตรมาส 2 ปี 2026

ใต้เส้นการดำเนินงาน การคำนวณยิ่งแย่ลง รายได้ดอกเบี้ยและเงินลงทุนพลิกจากบวก 115.9 ล้านหยวนเป็นลบ 19.0 ล้านหยวน ส่วนผลขาดทุนจากบริษัทร่วมเพิ่มขึ้น 111.5 ล้านหยวน เมื่อรวมกับดอกเบี้ยจ่ายและภาษีที่สูงขึ้น ก็เป็นอีก 157.5 ล้านหยวน เอา 38.4 ล้านหยวนจากการดำเนินงานบวกกับ 157.5 ล้านหยวนจากใต้เส้น ก็ได้ 195.9 ล้านหยวนพอดี ซึ่งคือส่วนที่ผลขาดทุนสุทธิกว้างขึ้น

ยังมีแรงถ่วงอีกอย่างที่มองข้ามได้ง่าย ส่วนเพิ่มมูลค่าของส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุมซึ่งไถ่ถอนได้ — ต้นทุนของเงินทุนภายนอกที่เข้ามาใน Shenji บริษัทลูกด้านชิปขับขี่อัจฉริยะของ NIO — อยู่ที่ 192.3 ล้านหยวนในไตรมาสนี้ เพิ่มจาก 165.0 ล้านหยวน นี่คือเหตุผลที่ผลขาดทุนสุทธิส่วนที่เป็นของผู้ถือหุ้นสามัญ 721.6 ล้านหยวน สูงกว่าตัวเลขขาดทุนสุทธิ 528.0 ล้านหยวนมาก คิดเป็นรายปีก็ราว 770 ล้านหยวน ซึ่งไม่เคยปรากฏในตัวเลขที่ผู้อ่านส่วนใหญ่เห็น

ระดับรายได้ที่ NIO ต้องไปให้ถึง

ถ้าตรึงอัตรากำไรขั้นต้น 18.4% ของไตรมาส 2 และฐานต้นทุน 6,253.7 ล้านหยวนไว้คงที่ ระดับรายได้ที่ NIO จะครอบคลุมค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานก็คำนวณได้ตรง ๆ

รายได้ ณ จุดคุ้มทุน = ค่าใช้จ่ายดำเนินงาน ÷ อัตรากำไรขั้นต้น = 6,253.7 ÷ 0.184 ≈ 33,988 ล้านหยวน

นั่นสูงกว่า 32,136.9 ล้านหยวนของไตรมาส 2 อยู่ 1.85 พันล้านหยวน หรือ 5.8% เมื่อแปลงเป็นจำนวนรถตามส่วนผสมรายได้ของไตรมาสนั้น ก็ราว 113,900 คัน ในไตรมาสเดียว ซึ่งเป็นระดับที่ NIO เคยไปถึงเพียงครั้งเดียว คือไตรมาส 4 ปี 2025

SimianX AI กำไรขั้นต้นเทียบกับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานของ NIO รายไตรมาส และรายได้ไตรมาส 2 เทียบกับระดับคุ้มทุนจากการดำเนินงาน
กำไรขั้นต้นเทียบกับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานของ NIO รายไตรมาส และรายได้ไตรมาส 2 เทียบกับระดับคุ้มทุนจากการดำเนินงาน

ฝ่ายบริหารให้แนวโน้มไตรมาส 3 ไว้ที่ 108,000–111,000 คัน และรายได้ 33,285–34,051 ล้านหยวน มีเพียงปลายบนสุดของช่วงนี้เท่านั้นที่ข้ามเส้นได้ ถ้าดูที่ค่ากลาง แนวโน้มที่ NIO ให้เองก็บอกเป็นนัยว่าจะขาดทุนจากการดำเนินงานอีกไตรมาสหนึ่ง เว้นแต่ฐานต้นทุนจะหยุดโตหรืออัตรากำไรจะดีขึ้น

นี่คือสิ่งที่มีประโยชน์ที่สุดให้ตรวจสอบเมื่อตัวเลขไตรมาส 3 ออกมา ไม่ใช่ยอดส่งมอบ ไม่ใช่ตัวเลขรายได้ แต่คือค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานโตช้ากว่ากำไรขั้นต้นเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ไตรมาส 4 ปี 2025 หรือไม่

ผลประกอบการของ NIO ปี 2026: สถานการณ์บวก ฐาน และลบ

สถานการณ์สมมติฐานหลักผลลัพธ์ที่เป็นไปได้
สถานการณ์บวกการส่งมอบเกิน 400,000 คัน, อัตรากำไรดีขึ้น, ONVO และ FIREFLY ขยายตัวได้อย่างมีประสิทธิภาพ, และค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานยังคงควบคุมได้NIO บรรลุผลกำไร GAAP รายไตรมาสอย่างยั่งยืนและสร้างกระแสเงินสดฟรีในเชิงบวก
สถานการณ์ฐานการส่งมอบเติบโตอย่างแข็งแกร่งแต่การแข่งขันด้านราคา จำกัด การขยายตัวของอัตรากำไร; กำไรที่ปรับแล้วยังคงอยู่ในระดับปานกลางNIO เข้าใกล้จุดคุ้มทุน แต่กำไร GAAP ยังคงผันผวน
สถานการณ์ลบการลดราคารถยนต์ไฟฟ้าเพิ่มขึ้น, โมเดลใหม่ไม่ประสบความสำเร็จ, และการใช้จ่ายด้านโครงสร้างพื้นฐานยังคงสูงNIO กลับมาขาดทุนอย่างมีนัยสำคัญและต้องการการจัดหาเงินทุนเพิ่มเติม

สถานการณ์บวก

กรณี Bull ต้องการการเติบโตในการส่งมอบมากกว่า 71% NIO ต้องการกำไรขั้นต้นที่เพิ่มขึ้นต่อรถยนต์, ค่าใช้จ่ายในการขายที่ต่ำลงต่อหน่วย และการใช้ประโยชน์จากเครือข่ายการผลิตและพลังงานที่ดีขึ้น

หากบริษัทสามารถขยายขนาดได้เพียงพอ เลเวอเรจในการดำเนินงานอาจมีนัยสำคัญ แม้แต่การปรับปรุงอัตรากำไรเพียงไม่กี่เปอร์เซ็นต์บนรถยนต์หลายแสนคันก็จะเปลี่ยนแปลงผลกำไรอย่างมีนัยสำคัญ

สถานการณ์ฐาน

กรณีฐานที่สมจริงที่สุดอาจเกี่ยวข้องกับการเติบโตของรายได้อย่างต่อเนื่องและกำไรที่ปรับแล้วเป็นครั้งคราว แต่ยังไม่มีกำไร GAAP ที่มั่นคง NIO อาจรายงานไตรมาสที่เป็นบวกในช่วงเวลาการส่งมอบที่แข็งแกร่งและขาดทุนในช่วงการเปิดตัว, ช่วงชะลอตัวตามฤดูกาล หรือช่วงการลงทุนที่หนักหน่วง

สถานการณ์ลบ

กรณี Bear จะมีแนวโน้มมากขึ้นหาก NIO ใช้ส่วนลดเพื่อปกป้องปริมาณ ในขณะที่ ONVO และ FIREFLY ไม่สามารถสร้างขนาดที่เพียงพอได้ การเผาเงินสดที่กลับมาอีกครั้งจะเพิ่มความกังวลเกี่ยวกับการลดมูลค่าและการจัดหาเงินทุน

วิธีวิเคราะห์ผลประกอบการงวดถัดไปของ NIO

นักลงทุนที่ตรวจสอบผลกำไรของ NIO ควรปฏิบัติตามรายการตรวจสอบที่สอดคล้องกัน:

  1. เปรียบเทียบการส่งมอบกับการเติบโตของรายได้
  1. ตรวจสอบอัตรากำไรต่อรถยนต์และอัตรากำไรขั้นต้นรวม
  1. ตรวจสอบว่าค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานเติบโตช้ากว่ารายได้หรือไม่
  1. ตรวจสอบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานและการใช้จ่ายด้านทุน
  1. วิเคราะห์การมีส่วนร่วมของ NIO, ONVO และ FIREFLY
  1. ประเมินคำแนะนำในการส่งมอบและรายได้ของผู้บริหาร
  1. ติดตามแนวโน้มสินค้าคงคลังและบัญชีเจ้าหนี้
  1. ประเมินการใช้บริการเปลี่ยนแบตเตอรี่และรายได้จากบริการ
  1. ตรวจสอบความก้าวหน้าของการขายระหว่างประเทศ
  1. คำนวณเส้นทางสู่การทำกำไรตาม GAAP ใหม่

การทำรายได้เกินคาดมีความหมายลดลงหากอัตรากำไรขั้นต้นลดลง การส่งมอบที่พลาดอาจยอมรับได้หาก NIO รักษาราคาและความสามารถในการทำกำไร นักลงทุนควรวิเคราะห์ ปริมาณ ราคา อัตรากำไร และกระแสเงินสดร่วมกัน เสมอ

SimianX AI สามารถสนับสนุนกระบวนการนี้โดยการรวบรวมข้อมูลตลาดแบบเรียลไทม์ เอกสารของบริษัท ตัวชี้วัดทางเทคนิค และความรู้สึกข่าวสาร วิธีการแบบหลายเอเจนต์ของมันมีประโยชน์สำหรับการเปรียบเทียบมุมมองที่แตกต่างกัน แม้ว่านักลงทุนควรตรวจสอบข้อมูลพื้นฐานและจำไว้ว่าพลตฟอร์มนี้ไม่ใช่ที่ปรึกษาการลงทุนที่ลงทะเบียน เรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ SimianX AI

หุ้น NIO เป็นการลงทุนที่น่าสนใจหลังจากการเติบโตของการส่งมอบ 71% หรือไม่?

หุ้น NIO อาจดึงดูดนักลงทุนที่เชื่อว่าบริษัทสามารถแปลงขนาดเป็นความสามารถในการทำกำไรและที่พวกเขาสบายใจกับความผันผวนสูง

รางวัลที่เป็นไปได้รวมถึง:

  • การเติบโตของการส่งมอบที่แข็งแกร่ง
  • อัตรากำไรขั้นต้นที่ดีขึ้น
  • แรงผลักดันจากรุ่นใหม่
  • การใช้โรงงานที่มากขึ้น
  • ตัวเลือกเครือข่ายการเปลี่ยนแบตเตอรี่
  • การขยายผ่าน ONVO และ FIREFLY
  • ความเป็นไปได้ของการใช้ประโยชน์จากการดำเนินงาน

ความเสี่ยงรวมถึง:

  • ขาดทุนอย่างต่อเนื่อง
  • สงครามราคารถยนต์ไฟฟ้าของจีน
  • การลดค่าจากการระดมทุนในอนาคต
  • ความต้องการที่อ่อนแอสำหรับรถยนต์ไฟฟ้าระดับพรีเมียม
  • ความเสี่ยงในการดำเนินการรุ่นใหม่
  • การใช้จ่ายด้านโครงสร้างพื้นฐานสูง
  • ความไม่แน่นอนทางภูมิศาสตร์การเมืองและกฎระเบียบ
  • การแข่งขันจากผู้ผลิตที่ใหญ่กว่า

กลยุทธ์ที่รอบคอบคือการมองว่า NIO เป็น การลงทุนที่มีการเปลี่ยนแปลงและการดำเนินการ ไม่ใช่ผู้ผลิตรถยนต์ที่มีความเสี่ยงต่ำ นักลงทุนอาจต้องการใช้การซื้อแบบแบ่งช่วง ขีดจำกัดตำแหน่ง และเงื่อนไขที่กำหนดไว้ล่วงหน้าในการประเมินทฤษฎีใหม่

ตัวอย่างเช่น ทฤษฎีที่แข็งแกร่งกว่าจะต้องการ:

  • กำไรจากการดำเนินงาน GAAP ที่เป็นบวกติดต่อกันหลายไตรมาส
  • อัตรากำไรขั้นต้นของรถยนต์คงที่หรือต้องเพิ่มขึ้น
  • กระแสเงินสดฟรีที่เป็นบวก
  • การเติบโตของการส่งมอบขยายไปยังแบรนด์ทั้งสาม
  • การใช้เงินสดต่อรถยนต์ลดลง
  • หลักฐานว่าการเปลี่ยนแบตเตอรี่ช่วยเพิ่มการรักษาลูกค้าและเศรษฐศาสตร์

คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับผลประกอบการของ NIO ปี 2026

NIO จะสามารถทำกำไรได้ในปี 2026 หรือไม่?

NIO ได้บรรลุการทำกำไรจากการดำเนินงานที่ไม่ใช่ GAAP ในแต่ละไตรมาสและลดการขาดทุน GAAP ลงอย่างมาก อย่างไรก็ตาม การทำกำไรทั้งปีขึ้นอยู่กับอัตรากำไรจากรถยนต์ การแข่งขันด้านราคา ต้นทุนโมเดลใหม่ และการใช้จ่ายด้านโครงสร้างพื้นฐาน กำไรสุทธิ GAAP ที่ยั่งยืนยังคงเป็นไปได้แต่ไม่รับประกัน

การเติบโตของยอดส่งมอบ 71% ของ NIO หมายถึงอะไรสำหรับนักลงทุน?

การเติบโตนี้แสดงให้เห็นถึงความต้องการที่แข็งแกร่งและแรงผลักดันผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่า NIO จะทำกำไรโดยอัตโนมัติ นักลงทุนต้องพิจารณาว่ารถยนต์แต่ละคันที่เพิ่มเติมสร้างผลตอบแทนเชิงบวกหลังจากหักส่วนลด ต้นทุนการผลิต การรับประกัน และต้นทุนการขายหรือไม่

ทำไมแบรนด์ ONVO และ FIREFLY ของ NIO ถึงสำคัญ?

ONVO และ FIREFLY ขยาย NIO ออกไปนอกกลุ่มพรีเมียมและอาจเพิ่มการใช้โรงงาน นอกจากนี้ยังนำความเสี่ยงในการดำเนินงานและอัตรากำไรมาเพราะรถยนต์ที่มีราคาต่ำกว่าจะไวต่อส่วนลดและการแข่งขันมากกว่า

การเปลี่ยนแบตเตอรี่ของ NIO เป็นข้อได้เปรียบในการแข่งขันหรือไม่?

การเปลี่ยนแบตเตอรี่สามารถให้การเติมเชื้อเพลิงที่รวดเร็วขึ้น รายได้จากการสมัครสมาชิก และความภักดีของลูกค้า มูลค่าของมันขึ้นอยู่กับการใช้สถานี ความหนาแน่นของเครือข่าย และว่าเศรษฐศาสตร์สร้างผลตอบแทนที่สูงกว่าต้นทุนการก่อสร้างและการบำรุงรักษาหรือไม่

นักลงทุนควรจับตาอะไรในรายงานผลประกอบการงวดถัดไปของ NIO?

ให้ความสำคัญกับอัตรากำไรจากรถยนต์ อัตรากำไรขั้นต้นทั้งหมด กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน การใช้จ่ายด้านทุน แนวทางการส่งมอบ สัดส่วนระดับแบรนด์ และยอดเงินสด คำแถลงของผู้บริหารเกี่ยวกับราคา โมเดลใหม่ และการใช้การเปลี่ยนแบตเตอรี่อาจมีความสำคัญเท่ากับตัวเลขรายได้หลัก

สรุป

การเติบโตของการส่งมอบของ NIO ที่ 71% เป็นความสำเร็จด้านการดำเนินงานที่สำคัญ แต่เป็นเพียงก้าวแรกในกระบวนการฟื้นฟู บริษัทจำเป็นต้องแสดงให้เห็นว่าปริมาณที่สูงขึ้นสามารถสร้าง กำไรขั้นต้นที่สูงขึ้น, ต้นทุนต่อรถที่ต่ำลง และกระแสเงินสดฟรีที่เป็นบวก

สถานการณ์บวกได้รับการสนับสนุนจากการส่งมอบในครึ่งปีแรกที่แข็งแกร่ง, ผลิตภัณฑ์ใหม่, อัตรากำไรที่ดีขึ้น, พอร์ตโฟลิโอหลายแบรนด์ที่กำลังเติบโต และระบบนิเวศการเปลี่ยนแบตเตอรี่ที่โดดเด่น สถานการณ์ลบถูกขับเคลื่อนโดยสงครามราคารถยนต์ไฟฟ้าของจีน, ต้นทุนโครงสร้างพื้นฐานที่สูง, ความต้องการพรีเมียมที่ไม่แน่นอน และความเป็นไปได้ที่การเติบโตยังคงขึ้นอยู่กับส่วนลด

ตัวชี้วัดที่สำคัญที่สุดของ NIO ในปี 2026 จะเป็น:

  • อัตรากำไรขั้นต้นของรถยนต์
  • กำไรตาม GAAP เทียบกับไม่ใช่ GAAP
  • กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน
  • ค่าใช้จ่ายด้านทุน
  • การมีส่วนร่วมของ ONVO และ FIREFLY
  • วินัยในการตั้งราคา
  • การใช้ประโยชน์จากการเปลี่ยนแบตเตอรี่
  • การใช้เงินสด

NIO ไม่จำเป็นต้องกลายเป็นหนึ่งในผู้ผลิตรถยนต์ที่ใหญ่ที่สุดในจีนเพื่อสร้างมูลค่าให้กับผู้ถือหุ้น อย่างไรก็ตาม บริษัทจำเป็นต้องพิสูจน์ว่าระบบนิเวศของตนสามารถสร้างผลตอบแทนที่น่าสนใจในระดับใหญ่ SimianX AI สามารถช่วยนักลงทุนติดตามเอกสารที่ยื่นต่อหน่วยงานกำกับ การปรับประมาณการกำไร แนวโน้มทางเทคนิค และความรู้สึกของตลาดได้อย่างต่อเนื่อง เยี่ยมชม SimianX AI เพื่อสนับสนุนการวิจัยของคุณ และปรึกษาที่ปรึกษาทางการเงินที่มีคุณสมบัติก่อนตัดสินใจลงทุน

อ่านเพิ่มเติม

แหล่งอ้างอิง

พร้อมที่จะเปลี่ยนการซื้อขายของคุณหรือยัง?

เข้าร่วมกับนักลงทุนหลายพันคน ใช้การวิเคราะห์ที่ขับเคลื่อนด้วย AI เพื่อการตัดสินใจลงทุนที่ชาญฉลาดยิ่งขึ้น

วิเคราะห์มากที่สุดวันนี้ — คลิกเพื่อเข้าห้องควบคุมสด
เลือกตั้งกลางเทอม 2026 กับเฟด: การลดดอกเบี้ยกันยายนตายแล้วหรือการวิเคราะห์ตลาด

เลือกตั้งกลางเทอม 2026 กับเฟด: การลดดอกเบี้ยกันยายนตายแล้วหรือ

ตลาดให้ราคาการลดดอกเบี้ยของเฟดเดือนกันยายน 2026 ไว้ที่ 0.29% และการขึ้นราว 89% เหตุใดดัชนีพื้นฐานสองตัวจึงบอกคนละเรื่องกัน และเลือกตั้งเปลี่ยนอะไรจริง

2026-09-03อ่าน 41 นาที
หุ้น GitLab: คณิตศาสตร์ของ AI ที่อยู่เบื้องหลังการพุ่งของ GTLBการวิเคราะห์ตลาด

หุ้น GitLab: คณิตศาสตร์ของ AI ที่อยู่เบื้องหลังการพุ่งของ GTLB

GTLB เปิดบวก 22 เปอร์เซ็นต์หลังประกาศงบและปิดบวก 10 อ่านจากเอกสารที่ยื่น: รายได้จาก AI ช่องว่างการรอรับรู้ของ Flex และหกไตรมาสที่มาร์จิ้นลดลงต่อเนื่อง

2026-09-02อ่าน 46 นาที
ทิม คุก ลงจากตำแหน่ง: จอห์น เทอร์นัส รับช่วงแอปเปิลด้วยฐานะแบบใดการวิเคราะห์ตลาด

ทิม คุก ลงจากตำแหน่ง: จอห์น เทอร์นัส รับช่วงแอปเปิลด้วยฐานะแบบใด

จอห์น เทอร์นัส ขึ้นเป็นซีอีโอแอปเปิลเมื่อ 1 กันยายน 2026 งบการเงินชี้ว่างานวิจัยโต 32% แต่งบลงทุนลด 28% และหุ้นตอบแทน 75% ผูกกับผลตอบแทนผู้ถือหุ้น

2026-09-01อ่าน 29 นาที