Caterpillar sau Q3 2026: đơn hàng tồn đọng kỷ lục, mức sụt 41% và bài toán Q4
Trả lời nhanh: Cổ phiếu Caterpillar giảm vì báo cáo Q3 2026 đã không nâng triển vọng vốn cần được nâng. Doanh số tăng 17% lên $20.7 tỷ và đơn hàng tồn đọng đạt kỷ lục $78.1 tỷ, nhưng ban lãnh đạo vẫn giữ tăng trưởng cả năm ở mức "từ giữa đến cao trong khoảng mười mấy phần trăm" và chỉ dự báo Q4 tăng trưởng "vừa phải", trong khi khoản thu hồi thuế quan đóng góp khoảng $0.21 trong $7.20 EPS điều chỉnh. CAT đóng cửa ở $647.39 ngày 29 tháng 10 (−9.25%) và $622.75 ngày 30 tháng 10, thấp hơn 41.5% so với đỉnh đóng cửa $1,064.90 ngày 30 tháng 6.
Tiêu đề "doanh số tăng 17%, cổ phiếu giảm 9%" khiến phản ứng của thị trường có vẻ phi lý. Nó bớt phi lý hơn khi thêm vào ba dữ kiện mà tiêu đề bỏ qua. Cổ phiếu đã mất một phần ba giá trị trước khi có báo cáo. Để đạt mức tăng trưởng cả năm 18% mà giới phân tích mong đợi, doanh thu Q4 phải vào khoảng $21.1 tỷ, trong khi ngôn từ của ban lãnh đạo hàm ý con số thấp hơn. Và phần EPS vượt kỳ vọng còn nhỏ hơn khoản thu hồi thuế quan nằm trong đó.
Tài liệu tham chiếu này trình bày diễn biến giá, mọi phản ứng trong ngày công bố kết quả kể từ 2019, bài toán Q4, bậc thang đơn hàng tồn đọng và định giá tại $622.75. Số liệu do công ty báo cáo lấy từ thông cáo kết quả Q3, bộ slide và cuộc họp báo cáo kết quả của Caterpillar. Các phép tính của chúng tôi đều được ghi rõ. Dữ liệu tính đến phiên đóng cửa ngày 30 tháng 10, 2026.
Cổ phiếu Caterpillar đã giảm bao nhiêu?
Cú giảm hai ngày sau báo cáo là chặng cuối của đà suy giảm bắt đầu từ bốn tháng trước.
| Ngày | Giá đóng cửa | Biến động | So với đỉnh 30 tháng 6 |
|---|---|---|---|
| 30 tháng 6, 2026 | $1,064.90 | Đỉnh đóng cửa trong giai đoạn | 0.0% |
| 4 tháng 8, 2026 (báo cáo Q2) | $876.54 | +5.60% trong ngày | −17.7% |
| 28 tháng 10, 2026 | $713.38 | Phiên đóng cửa cuối trước Q3 | −33.0% |
| 29 tháng 10, 2026 (báo cáo Q3) | $647.39 | −9.25% trong ngày | −39.2% |
| 30 tháng 10, 2026 | $622.75 | −3.81% trong ngày | −41.5% |

So sánh với các cổ phiếu tương tự giúp tách phần riêng của Caterpillar khỏi phần chung.
| Cổ phiếu | 30 tháng 6 đến 28 tháng 10 | 28 tháng 10 đến 30 tháng 10 | 30 tháng 6 đến 30 tháng 10 |
|---|---|---|---|
| Caterpillar (CAT) | −33.0% | −12.7% | −41.5% |
| GE Vernova (GEV) | −25.3% | −2.3% | −27.0% |
| Cummins (CMI) | −25.5% | −5.9% | −29.9% |
| Deere (DE) | +1.0% | +5.4% | +6.5% |
| SPDR S&P 500 ETF (SPY) | +3.4% | −2.1% | +1.2% |
Bảng này cho thấy hai điều khác nhau. Từ tháng 6 đến cuối tháng 10, những cổ phiếu gắn chặt nhất với sản xuất điện cùng giảm trong khi thị trường chung đi lên, nên phần lớn đà trượt đó thuộc về giao dịch điện năng cho AI chứ không riêng Caterpillar. Đó là suy luận của chúng tôi; dữ liệu giá không chứng minh được nguyên nhân. Hai ngày sau báo cáo thì khác. CAT giảm mạnh hơn nhiều so với GE Vernova và Cummins, còn Deere tăng, nên phần biến động đó chủ yếu xoay quanh báo cáo của chính Caterpillar. Ngày 30 tháng 10 cũng là một phiên yếu của toàn thị trường, với SPY giảm khoảng 1.8%, nên không phải toàn bộ mức giảm 3.81% của ngày hôm đó đều mang tính riêng của công ty.
Mọi phản ứng của Caterpillar trong ngày công bố kết quả từ 2019
Biến động ngày 29 tháng 10 là mức giảm lớn nhất trong ngày công bố kết quả, tính trên 31 báo cáo quý mà chúng tôi đo được kể từ tháng 4 2019. Mức giảm lớn nhất trước đó là −7.02% vào tháng 4 2024.

| Ngày báo cáo | Đóng cửa phiên trước | Đóng cửa | Biến động |
|---|---|---|---|
| 29 tháng 10, 2026 | $713.38 | $647.39 | −9.25% |
| 4 tháng 8, 2026 | $830.03 | $876.54 | +5.60% |
| 30 tháng 4, 2026 | $810.05 | $890.11 | +9.88% |
| 29 tháng 1, 2026 | $643.28 | $665.24 | +3.41% |
| 29 tháng 10, 2025 | $524.47 | $585.49 | +11.63% |
| 5 tháng 8, 2025 | $433.70 | $434.23 | +0.12% |
| 30 tháng 4, 2025 | $307.40 | $309.27 | +0.61% |
| 30 tháng 1, 2025 | $393.23 | $374.98 | −4.64% |
| 30 tháng 10, 2024 | $387.51 | $379.24 | −2.13% |
Trên toàn bộ 31 báo cáo, cổ phiếu giảm 18 lần và tăng 13 lần, với biên độ biến động tuyệt đối trung bình khoảng 4.1%. Trước ngày 29 tháng 10, cổ phiếu đã tăng trong sáu ngày báo cáo liên tiếp, và những đợt tăng đó đưa giá từ $307 lên tới $1,065. Một thị trường đã quen với những lần vượt kỳ vọng lớn sẽ phản ứng khác trước một lần vượt kỳ vọng khiêm tốn.
Ngày báo cáo lấy từ các hồ sơ Form 8-K mục 2.02 trên SEC EDGAR, và chúng tôi loại một hồ sơ ngày 11 tháng 10, 2024 vì nằm ngoài lịch công bố kết quả quý. Caterpillar công bố kết quả trước giờ mở cửa thị trường Mỹ, nên giá đóng cửa cùng ngày phản ánh phản ứng của thị trường.
Caterpillar đã báo cáo gì cho Q3 2026?
| Chỉ tiêu | Q3 2026 | Q3 2025 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| Doanh số và doanh thu | $20.682B | $17.638B | +17% |
| Lợi nhuận hoạt động | $4.214B | $3.052B | +38% |
| Biên lợi nhuận hoạt động | 20.4% | 17.3% | +3.1 điểm |
| Biên lợi nhuận hoạt động điều chỉnh | 20.6% | 17.5% | +3.1 điểm |
| Lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu | $7.13 | $4.88 | +46% |
| Lợi nhuận điều chỉnh trên mỗi cổ phiếu | $7.20 | $4.95 | +45% |
| Dòng tiền tự do MP&E | $3.8B | $3.2B | +19% |
| Đơn hàng tồn đọng | $78.1B | $39.9B | +96% |
Doanh thu tăng chủ yếu nhờ sản lượng bán cao hơn $2.2 tỷ và hiệu ứng giá thuận lợi $663 triệu. MP&E là viết tắt của Machinery, Power & Energy, tức mảng công nghiệp không bao gồm bộ phận tài chính.
| Phân khúc | Doanh số | Tăng trưởng | Lợi nhuận phân khúc | Biên lợi nhuận | Biên lợi nhuận Q3 2025 |
|---|---|---|---|---|---|
| Power & Energy | $8.784B | +18% | $2.143B | 24.4% | 21.9% |
| Construction Industries | $7.983B | +18% | $1.831B | 22.9% | 20.4% |
| Resource Industries | $4.615B | +15% | $622M | 13.5% | 13.6% |
Power Generation là mảng mạnh nhất trong phân khúc lớn nhất. Doanh số bên ngoài của mảng này tăng 30% lên $3.421 tỷ, nhờ tua-bin và động cơ piston cỡ lớn, chủ yếu cho các trung tâm dữ liệu. Mảng dầu khí tăng 13% và mảng công nghiệp tăng 4%.
Bắc Mỹ đóng góp phần lớn tăng trưởng, với doanh thu tăng 24% lên $12.017 tỷ. Châu Á/Thái Bình Dương là khu vực duy nhất thu hẹp, giảm 2%.
Vì sao cổ phiếu CAT giảm sau kết quả tốt?
Reuters chỉ ra rõ nhất khoảng cách với kỳ vọng: giới phân tích mong tăng trưởng cả năm khoảng 18%, đồng thuận EPS điều chỉnh của LSEG là $7.08, và J.P. Morgan coi $80 tỷ là kỳ vọng lạc quan về đơn hàng tồn đọng. So với từng mốc đó, báo cáo ổn nhưng chưa đủ.
Bài toán Q4: cần gì để tăng trưởng 18%
Đây là phần mà đa số bản tóm tắt sau báo cáo bỏ qua. Doanh số và doanh thu năm 2025 của Caterpillar là $67.589 tỷ, và chín tháng đầu năm 2026 mang về $58.640 tỷ. Q4 2025 đạt $19.133 tỷ. Ba con số đó xác định điều mà dự báo hàm ý. Bảng dưới đây là tính toán của chúng tôi, không phải dự báo của công ty.
| Tăng trưởng Q4 2026 so với Q4 2025 | Doanh thu Q4 hàm ý | Thay đổi so với Q3 2026 | Tăng trưởng cả năm hàm ý |
|---|---|---|---|
| +3% | $19.71B | −4.7% | +15.9% |
| +5% | $20.09B | −2.9% | +16.5% |
| +8% | $20.66B | −0.1% | +17.3% |
| +10% | $21.05B | +1.8% | +17.9% |
| +10.4% (cần để đạt 18%) | $21.12B | +2.1% | +18.0% |
Ban lãnh đạo dự báo doanh số Q4 tăng trưởng "vừa phải", nên mức 18% mà giới phân tích mong muốn nằm ở sát hoặc vượt ngưỡng trên của những gì từ ngữ đó có vẻ cho phép. Một nhà phân tích trong cuộc họp cũng xoáy vào điểm này, cho rằng ngay cả khi cộng lại lực cản từ tồn kho đại lý, dự báo vẫn hàm ý doanh thu "gần như không tăng so với quý trước". Để so sánh, doanh thu Q4 đều tăng so với Q3 trong cả năm năm gần nhất, theo các hồ sơ SEC của Caterpillar.
| Năm | Doanh thu Q3 | Doanh thu Q4 | Q3 đến Q4 |
|---|---|---|---|
| 2021 | $12.397B | $13.798B | +11.3% |
| 2022 | $14.994B | $16.597B | +10.7% |
| 2023 | $16.810B | $17.070B | +1.5% |
| 2024 | $16.106B | $16.215B | +0.7% |
| 2025 | $17.638B | $19.133B | +8.5% |
Ban lãnh đạo đưa ra ba lý do cho Q4 yếu hơn:
- Mức so sánh khó. Q4 2025 là một quý mạnh.
- Đại lý giảm tồn kho. Các đại lý thiết bị xây dựng được dự kiến cắt tồn kho khoảng $1.6 tỷ, so với $600 triệu một năm trước. Đó là lực cản khoảng $1 tỷ đối với sản lượng bán, và doanh số Construction được dự kiến gần như đi ngang.
- Công suất. Tăng trưởng của Power & Energy "được định nhịp bởi công suất", nên đơn hàng mạnh không thể đơn giản là giao sớm hơn.
Ban lãnh đạo cũng chưa nói về 2027, cho biết sẽ thảo luận về năm đó vào tháng 1. Vì vậy nhà đầu tư rời cuộc họp với một Q4 yếu hơn và không có con số mới nào cho năm sau.
Khoản thu hồi thuế quan giúp lợi nhuận bao nhiêu?
Chính các slide của công ty cho biết tác động của khoản thu hồi thuế quan IEEPA (Đạo luật Quyền lực Kinh tế Khẩn cấp Quốc tế) vào khoảng $0.21 mỗi cổ phiếu trong Q3, từ $128 triệu lợi nhuận hoạt động. EPS điều chỉnh không loại trừ khoản này, vì phần điều chỉnh chỉ bao gồm chi phí tái cấu trúc.
| Thước đo EPS | Q3 2026 | So với $7.08 (LSEG) | So với $7.03 (S&P) |
|---|---|---|---|
| EPS điều chỉnh như báo cáo | $7.20 | +$0.12 | +$0.17 |
| Không tính khoảng $0.21 khoản thu hồi | Khoảng $6.99 | −$0.09 | −$0.04 |
Con số của S&P được dẫn theo StockStory. Chúng tôi không biết có bao nhiêu nhà phân tích đã đưa khoản thu hồi vào ước tính của họ, nên dòng thứ hai chỉ thể hiện độ nhạy. Nó không chứng minh kết quả thực sự thấp hơn kỳ vọng.
Q2 kể cùng câu chuyện ở quy mô lớn hơn. Quý đó có $392 triệu khoản thu hồi, tương đương khoảng $0.65 mỗi cổ phiếu theo ước tính của chúng tôi (thuế suất 23% và khoảng 463 triệu cổ phiếu pha loãng). EPS điều chỉnh giảm từ $8.17 trong Q2 xuống $7.20 trong Q3. Không tính khoản thu hồi, mức giảm là từ khoảng $7.52 xuống khoảng $6.99.

| Quý | Lợi nhuận hoạt động điều chỉnh | Khoản thu hồi | Biên lợi nhuận theo báo cáo | Biên lợi nhuận không tính khoản thu hồi |
|---|---|---|---|---|
| Q2 2026 | $4.497B | $392M | 21.9% | 20.0% |
| Q3 2026 | $4.255B | $128M | 20.6% | 20.0% |
Mức cải thiện so với cùng kỳ là có thật ngay cả khi không có khoản thu hồi: 20.0% so với 17.5%. Nó cũng không đến từ thuế quan thấp hơn, vì chi phí thuế quan Q3 khoảng $600 triệu đi ngang so với một năm trước. Muốn biết các khoản hoàn này xuất hiện thế nào ở các công ty khác, hãy xem công cụ theo dõi hoàn thuế quan IEEPA của chúng tôi.
Vấn đề phía trước là khoản thu hồi dừng lại còn thuế quan thì không. Tổng khoản thu hồi tới nay trong năm vào khoảng $520 triệu và triển vọng không tính thêm khoản nào cho Q4, trong khi chi phí thuế quan Q4 khoảng $600 triệu và cả năm khoảng $2.2 tỷ. Không tính khoản thu hồi, ban lãnh đạo dự kiến biên lợi nhuận điều chỉnh cả năm "gần mức đáy" của biên độ mục tiêu. Biên độ công bố tại Investor Day là 18–22% ở mức doanh thu $72 tỷ và 21–25% ở mức $100 tỷ, nên mức sàn tăng lên khi doanh số tăng. Trong cuộc họp, ban lãnh đạo cho biết họ dự kiến "bắt đầu từng bước thoát khỏi mức đáy" của biên độ này trong thời gian tới, và sẽ có thêm chi tiết về 2027.
Đơn hàng tồn đọng $78.1 tỷ có tốt như vẻ ngoài?
Đơn hàng tồn đọng gần như tăng gấp đôi trong một năm. Nhưng nó cũng tăng chậm hơn ba quý trước, và phần nhiều hơn hiện nằm ở xa hơn trong tương lai.

| Cuối quý | Đơn hàng tồn đọng | Bổ sung trong quý | Tỷ trọng dự kiến giao trong 12 tháng |
|---|---|---|---|
| Q3 2025 | $39.9B | +$2.4B | — |
| Q4 2025 | $51B | Khoảng +$11B | Khoảng 62% |
| Q1 2026 | $63B | Khoảng +$12B | — |
| Q2 2026 | $72B | Khoảng +$9B | 59% |
| Q3 2026 | $78.1B | +$6.0B | 58% |
Với tỷ trọng 58%, khoảng $45 tỷ sẽ được giao trong vòng một năm và khoảng $33 tỷ sau đó (tính toán của chúng tôi). Ban lãnh đạo cho biết đơn hàng động cơ piston cỡ lớn nay kéo dài tới 2029 và đơn hàng tua-bin kéo sang 2030.
Điều đó dẫn đến ba hệ quả:
- Thời hạn dài hơn. Doanh thu đến vào 2029 có giá trị hôm nay thấp hơn doanh thu đến vào quý sau, và chi phí của nó cũng kém chắc chắn hơn.
- Tính thất thường. Ban lãnh đạo mô tả các đơn hàng nguồn điện chính và khai khoáng là lớn, được đàm phán riêng lẻ và thất thường. Một quý bổ sung $6.0 tỷ tự nó không báo hiệu nhu cầu yếu đi, và điều tương tự cũng đúng với bất kỳ quý nào sau này trông có vẻ mạnh.
- Khoảng trống về điều khoản hợp đồng. Caterpillar không công bố các điều khoản hủy đơn hoặc điều chỉnh giá của đơn hàng tồn đọng.
Một khoản mục tiền mặt củng cố chất lượng của đơn hàng tồn đọng. Khoản ứng trước của khách hàng đã bổ sung $4.0 tỷ vào dòng tiền hoạt động trong chín tháng đầu năm, so với $1.6 tỷ một năm trước. Khách hàng đang đặt cọc nhiều tiền hơn. Cùng kỳ, hàng tồn kho hút $4.1 tỷ, tăng từ $2.0 tỷ, nên tiền của khách hàng đang bù đắp phần lớn việc tăng tồn kho. Đó là cách đọc của chúng tôi về báo cáo lưu chuyển tiền tệ, không phải tuyên bố của công ty.
Doanh số có theo kịp nhu cầu cuối thực sự?
Số liệu bán lẻ của Caterpillar đo doanh số đến người dùng cuối, còn doanh số báo cáo đo lượng hàng giao cho đại lý và các bên khác. Hai con số có thể lệch nhau, và khoảng lệch đó mang thông tin hữu ích. Chúng được tổng hợp trên các cơ sở khác nhau, và Caterpillar gọi dữ liệu bán lẻ là chỉ báo gần đúng, nên hãy so sánh xu hướng thay vì mức chênh chính xác.
| Phân khúc | Tăng trưởng doanh số báo cáo | Tăng trưởng doanh số đến người dùng cuối | Điều này gợi ý gì |
|---|---|---|---|
| Power & Energy | +18% | +36% | Nhu cầu vượt xa lượng giao; công suất là giới hạn |
| Riêng Power Generation | +30% | +75% | Cùng khoảng cách đó, nhưng rộng hơn |
| Construction Industries | +18% | +20% | Nhìn chung khớp nhau, được đội xe cho thuê hỗ trợ |
| Resource Industries | +15% | +4% | Lượng giao đi trước doanh số cuối |
Hai chi tiết thay đổi cách đọc những con số này.
Resource Industries là mắt xích yếu. Mức 4% của phân khúc này thấp hơn kỳ vọng của ban lãnh đạo, và doanh số khai khoáng đến người dùng cuối giảm do chậm trễ vận chuyển và chạy thử. Thông cáo cho biết doanh số ở khai khoáng, xây dựng hạng nặng cùng khai thác đá và cốt liệu tăng chủ yếu do thay đổi tồn kho đại lý. Ban lãnh đạo dự kiến phần chạy thử bị chậm sẽ bắt kịp trong Q4. Doanh số đường sắt đến người dùng cuối giảm 70%, dù mảng này dao động mạnh giữa các quý.
Construction có một lực đỡ bất thường. Việc đại lý bổ sung thiết bị vào đội cho thuê "đặc biệt mạnh", một phần nhờ mảng cho thuê Major Projects mới. Ban lãnh đạo dự kiến đóng góp của nó sẽ giảm trong Q4. Doanh số đến người dùng cuối ở Bắc Mỹ tăng 27%, và ban lãnh đạo cho biết tăng trưởng vẫn mạnh ngay cả khi không tính đội cho thuê, nhưng đây vẫn là lực đẩy sẽ phai dần.
Caterpillar là cổ phiếu điện năng AI đến mức nào?
$3.421 tỷ của Power Generation chiếm khoảng 17% doanh số và doanh thu Q3 (tính toán của chúng tôi), dù trung tâm dữ liệu chỉ là một phần của mảng này. Điều đó quan trọng vì một cổ phiếu có thể được định giá như thể toàn bộ là phần 17% tăng nhanh nhất của nó. Nếu bạn muốn xem luận điểm lạc quan ban đầu, bài viết trước của chúng tôi về giao dịch điện năng trung tâm dữ liệu AI của Caterpillar đã đề cập. Đơn hàng Amazon của Generac cho thấy cùng chủ đề đó ở một công ty nhỏ hơn.
Sự phụ thuộc này nằm ở chi tiêu của khách hàng. Đơn hàng trung tâm dữ liệu của Caterpillar rốt cuộc phụ thuộc vào việc các hyperscaler có tiếp tục xây dựng hay không, đó là lý do chi tiêu vốn AI của các đại gia công nghệ so với dòng tiền của họ quan trọng ở đây. Các dự án cũng có thể chậm vì đấu nối lưới điện, nguồn cung khí đốt, giấy phép hoặc tài chính, ngay cả khi nhu cầu vẫn nguyên vẹn.
Công suất là ràng buộc thứ hai. Caterpillar dự định nâng công suất động cơ piston cỡ lớn lên gần gấp ba mức năm 2024 vào năm 2030, và sẽ dùng một phần nhà máy Winston-Salem, Bắc Carolina làm địa điểm lắp ráp và thử nghiệm thứ hai cho động cơ dòng 3600. Các đợt mở rộng đó làm tăng khấu hao và chi phí sản xuất trước khi làm tăng lượng giao hàng, và ban lãnh đạo nêu cả hai là áp lực lên biên lợi nhuận.
Một nhầm lẫn phổ biến: khoản đầu tư $1 tỷ ở Sanford, Bắc Carolina dành cho máy xúc lật bánh xích và xe nâng tay dài Cat Compact. Đó là dự án của Construction Industries, không phải dự án trung tâm dữ liệu.
Chi tiêu vốn năm 2026 hiện được dự kiến khoảng $3.3 tỷ, giảm từ mức $3.5 tỷ trước đó. Dòng tiền tự do vẫn được dự báo ở nửa trên của biên độ hằng năm $6–15 tỷ.
Cat Financial nói gì về khách hàng?
Tín dụng khách hàng không có dấu hiệu căng thẳng, điều này phản bác cách hiểu rằng đợt bán tháo là nỗi sợ về nhu cầu.
| Cat Financial | Q3 2026 | So sánh |
|---|---|---|
| Nợ quá hạn | 1.31% | 1.47% một năm trước |
| Xóa nợ ròng | $28M | $40M một năm trước |
| Dự phòng tổn thất tín dụng | $332M, 0.91% các khoản phải thu | $294M, 0.84% tại 30 tháng 6 |
| Khối lượng kinh doanh mới mảng bán lẻ | +6% so với cùng kỳ | Theo cuộc họp báo cáo kết quả |
Ban lãnh đạo cho biết nợ quá hạn ở mức thấp nhất kể từ 1998. Khoản dự phòng có tăng, và chi phí dự phòng tổn thất tín dụng cao hơn $34 triệu so với một năm trước, nên đáng theo dõi. Tuy nhiên, tín dụng là tín hiệu đi sau: khách hàng thường trì hoãn việc mua từ lâu trước khi lỡ một kỳ thanh toán.
Cổ phiếu CAT có rẻ ở mức $622.75?
Rẻ hơn, nhưng chưa rõ là rẻ. Đây là tính toán của chúng tôi, dùng EPS điều chỉnh của bốn quý được báo cáo gần nhất: $5.16 (Q4 2025), $5.54, $8.17 và $7.20, tổng cộng $26.07.
| Cơ sở lợi nhuận | EPS | P/E tại $622.75 |
|---|---|---|
| 12 tháng gần nhất, điều chỉnh | $26.07 | 23.9× |
| Tương tự, không tính khoản thu hồi Q2 và Q3 (khoảng $0.86) | Khoảng $25.21 | 24.7× |
| Đồng thuận 12 tháng tới (S&P, qua StockStory) | $30.56 | 20.4× |
Với khoảng 461 triệu cổ phiếu pha loãng, $622.75 tương đương vốn hóa khoảng $287 tỷ.
Bảng dưới đây cho thấy các tổ hợp khác nhau hàm ý điều gì. Đây là các đầu vào giả định để kiểm tra các giả thiết, không phải dự báo hay giá mục tiêu.
| EPS hằng năm | P/E 18× | P/E 22× | P/E 26× |
|---|---|---|---|
| $25 | $450 | $550 | $650 |
| $30 | $540 | $660 | $780 |
| $35 | $630 | $770 | $910 |
Tại $622.75, giá nằm gần mức EPS $30 với bội số khoảng 21 lần. Nói cách khác, thị trường vẫn đang trả tiền cho phần lợi nhuận chưa xuất hiện trong số liệu quá khứ. Rủi ro giảm giá chính là cả hai đầu vào cùng giảm, điều xảy ra khi một cổ phiếu được định giá cho tăng trưởng mang tính cấu trúc bắt đầu bị định giá trở lại như một nhà sản xuất theo chu kỳ. Đây là một khung phân tích, không phải khuyến nghị.
Với những trường hợp khác khi kết quả mạnh đi cùng cổ phiếu giảm, hãy so sánh phản ứng Q3 của TSMC và dòng tiền của Alphabet.
Cần theo dõi gì trong báo cáo tiếp theo của Caterpillar
Ban lãnh đạo cho biết sẽ nói nhiều hơn về 2027 vào tháng 1. Đây là những mục sẽ xác nhận hoặc thách thức cách đọc hiện tại.
| Mục | Mốc từ báo cáo này | Điều gì sẽ thay đổi nhận định |
|---|---|---|
| Doanh thu Q4 | Cần $21.12B để tăng trưởng 18% cả năm | Vượt xa mức tăng trưởng "vừa phải" |
| Biên lợi nhuận cả năm không tính khoản thu hồi | Gần mức đáy của biên độ mục tiêu | Bất kỳ tiến triển nào rời khỏi mức đáy trong triển vọng 2027 |
| Tồn kho đại lý thiết bị xây dựng | Giảm khoảng $1.6B trong Q4 | Mức cắt lớn hơn, hoặc doanh số đến người dùng cuối yếu hơn |
| Đơn hàng tồn đọng | $78.1B, +$6.0B trong Q3 | Quý thứ hai liên tiếp bổ sung ít hơn, hoặc tỷ trọng giao trong 12 tháng dưới 58% |
| Resource Industries | Doanh số đến người dùng cuối +4% | Phần chạy thử bị chậm không bắt kịp trong Q4 |
| Thuế quan | Khoảng $600M trong Q4 | Bất kỳ khoản thu hồi nào thêm hoặc thuế suất thay đổi |
| Khoản ứng trước của khách hàng | +$4.0B trong chín tháng | Khoản ứng trước giảm trong khi hàng tồn kho tiếp tục tăng |
| Cat Financial | Nợ quá hạn 1.31%, dự phòng 0.91% | Nợ quá hạn tăng cùng với dự phòng |
Bạn có thể theo dõi các chỉ số cơ bản của cổ phiếu trên trang CAT của SimianX, và kiểm tra nhận định của mình trong một phiên phân tích trực tiếp.
Câu hỏi thường gặp về cổ phiếu Caterpillar và kết quả Q3 2026
Vì sao cổ phiếu Caterpillar giảm?
Có hai đợt biến động riêng biệt. Từ 30 tháng 6 đến 28 tháng 10, CAT giảm 33%, cùng với các cổ phiếu liên quan đến điện năng khác, trong khi thị trường chung tăng. Sau đó cổ phiếu giảm thêm 12.7% trong hai ngày sau báo cáo Q3, vì triển vọng cả năm vẫn ở mức từ giữa đến cao trong khoảng mười mấy phần trăm, Q4 được dự báo tăng trưởng vừa phải và phần EPS vượt kỳ vọng nhỏ hơn khoản thu hồi thuế quan nằm trong đó.
EPS Q3 2026 của Caterpillar là bao nhiêu?
Lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu là $7.13 và lợi nhuận điều chỉnh trên mỗi cổ phiếu là $7.20, so với $4.88 và $4.95 một năm trước. Các slide cho biết cả hai đều bao gồm khoảng $0.21 mỗi cổ phiếu từ khoản thu hồi thuế quan IEEPA.
Đơn hàng tồn đọng của Caterpillar lớn đến đâu?
Con số này đạt kỷ lục $78.1 tỷ vào cuối Q3 2026, tăng $6.0 tỷ so với Q2 và $38.2 tỷ so với một năm trước. Ban lãnh đạo dự kiến 58% trong đó sẽ được giao trong vòng 12 tháng.
Dự báo năm 2026 của Caterpillar là gì?
Ban lãnh đạo dự kiến doanh số và doanh thu tăng ở mức từ giữa đến cao trong khoảng mười mấy phần trăm, doanh số Q4 tăng trưởng vừa phải, biên lợi nhuận điều chỉnh gần mức đáy của biên độ mục tiêu khi không tính khoản thu hồi, chi phí thuế quan khoảng $2.2 tỷ khi không tính khoản thu hồi, dòng tiền tự do MP&E ở nửa trên của $6–15 tỷ và chi tiêu vốn khoảng $3.3 tỷ.
Khoản thu hồi thuế quan IEEPA là gì?
Đó là những khoản Caterpillar ghi nhận là có thể thu hồi đối với thuế quan áp theo Đạo luật Quyền lực Kinh tế Khẩn cấp Quốc tế. Công ty ghi nhận $392 triệu trong Q2 và $128 triệu trong Q3, và triển vọng Q4 không tính thêm khoản nào. Xem công cụ theo dõi hoàn thuế của chúng tôi về các công ty khác.
Caterpillar có phải là cổ phiếu AI không?
Một phần. Power Generation, mảng bao gồm nhu cầu từ trung tâm dữ liệu, chiếm khoảng 17% doanh số và doanh thu Q3. Phần lớn hoạt động kinh doanh vẫn là xây dựng, khai khoáng, dầu khí, công nghiệp và tài chính.
CAT thấp hơn đỉnh bao nhiêu?
Ở mức $622.75 ngày 30 tháng 10, 2026, cổ phiếu thấp hơn 41.5% so với đỉnh đóng cửa $1,064.90 ngày 30 tháng 6, 2026. Giá đóng cửa tháng 6 đó cũng là mức cao nhất trong 12 năm dữ liệu đóng cửa hằng ngày mà chúng tôi đã xem xét.
Kết luận
Q3 của Caterpillar không cho thấy một doanh nghiệp đổ vỡ. Nhu cầu, biên lợi nhuận và tín dụng khách hàng đều lành mạnh. Nhưng nó cho thấy tăng trưởng bị giới hạn bởi công suất, Q4 sẽ yếu hơn mức mà đơn hàng tồn đọng gợi ý, và khoản thu hồi đã khiến quý này trông đẹp hơn nhịp kinh doanh thực tế. Với một cổ phiếu đã phản ánh vào giá một lộ trình nhanh hơn, ngần đó đủ để tạo ra biến động tệ nhất trong ngày công bố kết quả trong ít nhất bảy năm.
Phép thử tiếp theo là tháng 1, khi kết quả Q4 và những chi tiết đầu tiên về 2027 được công bố. Để tự kiểm tra các con số, hãy bắt đầu từ các nguồn dưới đây, và dùng SimianX AI để theo dõi luận điểm phát triển ra sao.
Đọc Thêm
- Cổ phiếu Caterpillar 2026: cuộc chơi điện data center AI
- Hoàn thuế IEEPA: 78 cổ phiếu đã được hoàn bao nhiêu tiền?
- Capex AI 2026: 96% dòng tiền của các đại gia công nghệ
- Generac và Amazon: 2,4 tỷ USD sau tiêu đề 8 tỷ USD
- Vì sao cổ phiếu TSMC giảm sau quý 3/2026: Mọi phản ứng
- Dòng tiền tự do Alphabet: Kết quả Q3 2026 và đầu tư AI
Nguồn tham khảo
- Caterpillar: thông cáo kết quả Q3 2026 (SEC Form 8-K, Exhibit 99.1)
- Caterpillar: số liệu doanh số bán lẻ Q3 2026 (Exhibit 99.2)
- Caterpillar: bộ slide cho nhà phân tích Q3 2026
- Caterpillar: thông cáo kết quả Q2 2026 (Exhibit 99.1)
- Bản ghi cuộc họp kết quả Q3 2026 của Caterpillar (StockAnalysis)
- Reuters qua MarketScreener: lợi nhuận quý ba của Caterpillar tăng nhờ nhu cầu thiết bị điện
- StockStory: Caterpillar Q3 2026 và số liệu đồng thuận của S&P
- Caterpillar: khoản đầu tư $1 tỷ vào Cat Compact tại Bắc Carolina
- SEC EDGAR: hồ sơ và dữ liệu tài chính XBRL của Caterpillar
- Giá cổ phiếu CAT trong quá khứ (StockAnalysis)



