Santa Claus Rally: Bawat Taon Mula 1950 at ang Sumunod Dito

Santa Claus Rally: Bawat Taon Mula 1950 at ang Sumunod Dito

Kasaysayan ng Santa Claus rally: tumaas ang S&P 500 sa 58 sa 76 na panahon mula 1950, karaniwang +1.2%. Bawat taon, ang sumunod sa mga kabiguan at petsa 2026.

2026-10-16
·
30 minutong pagbasa
Pulso ng Merkado
Pakinggan ang Artikulo

Kasaysayan ng Santa Claus Rally: 76 Taon ng Datos ng S&P 500, 1950–2025

Na-update noong Oktubre 2026. Datos hanggang sa panahong nagtapos noong Enero 5, 2026, at sa pagsasara noong Oktubre 15, 2026. Ia-update ang pahinang ito pagkatapos magsara ang panahon ng 2026–27 sa Enero 5, 2027.

Maikling sagot: Ang Santa Claus rally (pag-akyat ng merkado tuwing Pasko) ay ang galaw ng S&P 500 sa huling limang araw ng kalakalan ng Disyembre at sa unang dalawa ng Enero. Mula 1950 hanggang 2025, positibo ito sa 58 sa 76 na taon, na may karaniwang +1.2%. Bumigo ito noong 2023, 2024 at 2025. Ang panahon ng 2026 ay Disyembre 24, 2026 – Enero 5, 2027.

Ang Santa Claus rally (pag-akyat ng merkado tuwing Pasko) ay isa sa mga pinakamadalas banggiting padron ng kalendaryo sa Wall Street, at isa rin sa pinakamadaling suriin. Sinusukat ito ng pahinang ito ayon sa mismong kahulugang ibinigay ng lumikha nito, para sa bawat taon mula 1950, gamit ang mga presyo ng pagsasara ng S&P 500 mula sa dalawang magkahiwalay na tagapagbigay ng datos. Nakalista rito ang bawat panahon, ang sumunod na Enero at ang buong sumunod na taon, at kung ano ang nangyari sa 18 taon na hindi lumitaw ang pag-akyat, kasama ang tatlong magkakasunod na kabiguan noong 2023, 2024 at 2025.

Mga petsa ng Santa Claus rally sa 2026

Pitong sesyon ng kalakalan ang haba ng panahon ng 2026–27, at may isang kalahating araw ito. Dahil kapwa tumapat sa Biyernes ang Araw ng Pasko 2026 at Bagong Taon 2027, sumasaklaw ang panahon sa dalawang mahabang katapusan ng linggo. Sinusunod ng mga petsa ang opisyal na kalendaryo ng mga holiday ng NYSE, na nakalista rin sa aming kalendaryo ng mga holiday ng stock market sa 2027.

Araw ng panahonPetsaSesyon ng NYSE
Panimulang punto (pagsasara)Miyerkules, Disyembre 23, 2026Karaniwang sesyon; ang pagsasara nito ang batayan ng kalkulasyon
Araw 1Huwebes, Disyembre 24, 2026Maagang pagsasara, 1:00 n.h. oras sa silangang Estados Unidos (ET)
—Biyernes, Disyembre 25, 2026Sarado (Araw ng Pasko)
Araw 2Lunes, Disyembre 28, 2026Karaniwang sesyon
Araw 3Martes, Disyembre 29, 2026Karaniwang sesyon
Araw 4Miyerkules, Disyembre 30, 2026Karaniwang sesyon
Araw 5Huwebes, Disyembre 31, 2026Karaniwang buong sesyon
—Biyernes, Enero 1, 2027Sarado (Bagong Taon)
Araw 6Lunes, Enero 4, 2027Karaniwang sesyon
Araw 7Martes, Enero 5, 2027Karaniwang sesyon; nagtatapos ang panahon sa pagsasarang ito

Kaya ang Santa Claus rally ng 2026–27 ay ang porsiyentong pagbabago ng S&P 500 mula sa pagsasara noong Disyembre 23, 2026 hanggang sa pagsasara noong Enero 5, 2027. Idaragdag ng pahinang ito ang resulta sa bawat talahanayan sa ibaba pagkatapos ng pagsasarang iyon.

Ano ang Santa Claus rally

Unang inilarawan ni Yale Hirsch, ang nagtatag ng Stock Trader's Almanac, ang padron sa edisyon ng Almanac noong 1972. Tiyak ang kanyang kahulugan: ang huling limang araw ng kalakalan ng Disyembre at ang unang dalawang araw ng kalakalan ng Enero, pitong sesyon lahat. Hindi ito ang buong buwan ng Disyembre, hindi ang linggo bago ang Pasko, at hindi ang "panahon ng kapaskuhan" sa pangkalahatan — mahalagang pagkakaiba ito, dahil maraming ulo ng balita tuwing Disyembre ang gumagamit ng termino para sa anumang pagtaas ng mga stock.

Kung susukatin nang eksakto, nagsisimula ang panahon sa pagsasara ng araw ng kalakalan bago ang una sa pitong sesyong iyon at nagtatapos sa pagsasara ng ikapito. Halimbawa, noong 2025–26, ang panimulang pagsasara ay Martes, Disyembre 23, 2025 (6,909.79) at nagtapos ang panahon sa pagsasara noong Lunes, Enero 5, 2026 (6,902.05), isang pagbabagong −0.11%.

Ipinares ni Hirsch ang kahulugan sa isang tugmang inuulit pa rin tuwing Disyembre: "If Santa Claus should fail to call, bears may come to Broad and Wall." (Kapag hindi dumalaw si Santa Claus, maaaring dumating ang mga oso sa Broad at Wall.) Nagtatagpo ang Broad Street at Wall Street sa New York Stock Exchange. Sinasabi ng tugma na babala para sa mga susunod na buwan ang hindi pagdating ng pag-akyat. Sinusuri ng mga seksyon sa ibaba ang dalawang bahagi ng ideya — ang pag-akyat mismo, at ang babala.

Kasaysayan ng Santa Claus rally: ang mga pangunahing numero, 1950–2025

SimianX AI Bar chart ng kita ng S&P 500 sa panahon ng Santa Claus rally para sa bawat taon mula 1950 hanggang 2025, 58 positibo at 18 patag o negatibo, karaniwang +1.2%
Bar chart ng kita ng S&P 500 sa panahon ng Santa Claus rally para sa bawat taon mula 1950 hanggang 2025, 58 positibo at 18 patag o negatibo, karaniwang +1.2%

Sa 76 na panahon, tumaas ang S&P 500 sa 58 (76.3%) at bumaba o nagsarang patag sa 18 (23.7%). Ang karaniwang kita ng panahon ay +1.25% at ang median ay +1.21%. Halos ganito rin ang iniuulat ng Stock Trader's Almanac para sa sarili nitong kalkulasyon: karaniwang humigit-kumulang 1.3% at 76% na antas ng tagumpay mula 1950.

Ang paghahambing na nagbibigay-kahulugan sa mga numerong iyon ay isang ordinaryong yugto ng pitong sesyon. Sa parehong panahon ng 1950–2025, ang lahat ng tuloy-tuloy na yugto ng pitong araw ng kalakalan ay may karaniwang +0.25% at positibo sa 57.9% ng pagkakataon.

Sukatan, pagbabago ng presyo ng S&P 500Mga panahon ng Santa Claus rallyAnumang yugto ng 7 araw ng kalakalan
Bilang ng obserbasyon7618,887
Bahaging positibo76.3%57.9%
Karaniwang pagbabago+1.25%+0.25%
Median na pagbabago+1.21%+0.40%
Karaniwan kapag positibo+2.11%—
Karaniwan kapag negatibo−1.54%—
Pinakamataas+7.45% (2008–09)—
Pinakamababa−4.04% (1999–2000)—

Ayon sa sukatang ito, sa karaniwan ay naghatid ang panahon ng mga limang beses ng kita ng isang tipikal na yugto ng pitong araw. Ang limang pinakamalaking pag-akyat ay noong 2008 (+7.45%), 1974 (+7.20%), 1973 (+6.69%), 2000 (+5.70%) at 1991 (+5.68%). Apat sa lima ang naganap habang o ilang sandali matapos ang isang bear market (matagal na pagbagsak ng merkado), nang mas malaki ang puwang ng indeks para bumawi — ihambing ang mga petsa sa aming listahan ng bawat S&P 500 bear market mula 1929. Ang limang pinakamahina ay 1999 (−4.04%), 1990 (−2.97%), 2014 (−2.96%), 2007 (−2.51%) at 2015 (−2.30%).

Bawat Santa Claus rally mula 1950: ang buong talahanayan

May label ang bawat hilera ayon sa Disyembre kung kailan nagsimula ang panahon. Ang "Sumunod na Enero" ay ang pagbabago ng S&P 500 sa buong sumunod na Enero (mula sa pagsasara ng Disyembre 31 hanggang sa pagsasara ng Enero 31). Ang "Sumunod na taon" ay ang kita sa presyo ng sumunod na taon ng kalendaryo. Naka-bold ang mga bigong panahon.

TaonPanahon (unang araw – huling araw)Pagbabago ng S&P 500Sumunod na EneroSumunod na taon
1950Dis 22 – Ene 3, 1951+3.6%+6.0%+16.3%
1951Dis 24 – Ene 3, 1952+1.6%+1.6%+11.8%
1952Dis 24 – Ene 5, 1953+1.8%−0.7%−6.6%
1953Dis 24 – Ene 5, 1954+1.7%+5.1%+45.0%
1954Dis 27 – Ene 4, 1955+3.0%+1.8%+26.4%
1955Dis 23 – Ene 4, 1956−0.9%−3.6%+2.6%
1956Dis 21 – Ene 3, 1957+1.2%−4.2%−14.3%
1957Dis 24 – Ene 3, 1958+3.5%+4.3%+38.1%
1958Dis 23 – Ene 5, 1959+3.6%+0.4%+8.5%
1959Dis 24 – Ene 5, 1960+2.4%−7.1%−3.0%
1960Dis 23 – Ene 4, 1961+1.7%+6.3%+23.1%
1961Dis 22 – Ene 3, 1962+0.4%−3.8%−11.8%
1962Dis 24 – Ene 3, 1963+1.7%+4.9%+18.9%
1963Dis 24 – Ene 3, 1964+2.3%+2.7%+13.0%
1964Dis 24 – Ene 5, 1965+0.6%+3.3%+9.1%
1965Dis 27 – Ene 4, 1966+0.1%+0.5%−13.1%
1966Dis 23 – Ene 4, 1967−1.4%+7.8%+20.1%
1967Dis 22 – Ene 3, 1968+0.3%−4.4%+7.7%
1968Dis 24 – Ene 3, 1969−1.2%−0.8%−11.4%
1969Dis 24 – Ene 5, 1970+3.6%−7.6%+0.1%
1970Dis 24 – Ene 5, 1971+1.9%+4.0%+10.8%
1971Dis 27 – Ene 4, 1972+1.3%+1.8%+15.6%
1972Dis 21 – Ene 3, 1973+3.1%−1.7%−17.4%
1973Dis 24 – Ene 3, 1974+6.7%−1.0%−29.7%
1974Dis 24 – Ene 3, 1975+7.2%+12.3%+31.5%
1975Dis 24 – Ene 5, 1976+4.3%+11.8%+19.1%
1976Dis 27 – Ene 4, 1977+0.8%−5.1%−11.5%
1977Dis 23 – Ene 4, 1978−0.3%−6.2%+1.1%
1978Dis 22 – Ene 3, 1979+3.3%+4.0%+12.3%
1979Dis 24 – Ene 3, 1980−2.2%+5.8%+25.8%
1980Dis 24 – Ene 5, 1981+2.0%−4.6%−9.7%
1981Dis 24 – Ene 5, 1982−1.8%−1.8%+14.8%
1982Dis 27 – Ene 4, 1983+1.2%+3.3%+17.3%
1983Dis 23 – Ene 4, 1984+2.0%¹−0.9%+1.4%
1984Dis 24 – Ene 3, 1985−0.6%+7.4%+26.3%
1985Dis 24 – Ene 3, 1986+1.1%+0.2%+14.6%
1986Dis 24 – Ene 5, 1987+2.4%+13.2%+2.0%
1987Dis 24 – Ene 5, 1988+2.2%+4.0%+12.4%
1988Dis 23 – Ene 4, 1989+0.9%+7.1%+27.3%
1989Dis 22 – Ene 3, 1990+4.1%−6.9%−6.6%
1990Dis 24 – Ene 3, 1991−3.0%+4.2%+26.3%
1991Dis 24 – Ene 3, 1992+5.7%−2.0%+4.5%
1992Dis 24 – Ene 5, 1993−1.1%+0.7%+7.1%
1993Dis 27 – Ene 4, 1994−0.1%+3.3%−1.5%
1994Dis 23 – Ene 4, 1995+0.2%+2.4%+34.1%
1995Dis 22 – Ene 3, 1996+1.8%+3.3%+20.3%
1996Dis 24 – Ene 3, 1997+0.1%+6.1%+31.0%
1997Dis 24 – Ene 5, 1998+4.0%+1.0%+26.7%
1998Dis 24 – Ene 5, 1999+1.3%+4.1%+19.5%
1999Dis 27 – Ene 4, 2000−4.0%−5.1%−10.1%
2000Dis 22 – Ene 3, 2001+5.7%+3.5%−13.0%
2001Dis 24 – Ene 3, 2002+1.8%−1.6%−23.4%
2002Dis 24 – Ene 3, 2003+1.2%−2.7%+26.4%
2003Dis 24 – Ene 5, 2004+2.4%+1.7%+9.0%
2004Dis 27 – Ene 4, 2005−1.8%−2.5%+3.0%
2005Dis 23 – Ene 4, 2006+0.4%+2.5%+13.6%
2006Dis 22 – Ene 4, 2007+0.003%+1.4%+3.5%
2007Dis 24 – Ene 3, 2008−2.5%−6.1%−38.5%
2008Dis 24 – Ene 5, 2009+7.4%−8.6%+23.5%
2009Dis 24 – Ene 5, 2010+1.4%−3.7%+12.8%
2010Dis 27 – Ene 4, 2011+1.1%+2.3%−0.003%
2011Dis 23 – Ene 4, 2012+1.9%+4.4%+13.4%
2012Dis 24 – Ene 3, 2013+2.0%+5.0%+29.6%
2013Dis 24 – Ene 3, 2014+0.2%−3.6%+11.4%
2014Dis 24 – Ene 5, 2015−3.0%−3.1%−0.7%
2015Dis 24 – Ene 5, 2016−2.3%−5.1%+9.5%
2016Dis 23 – Ene 4, 2017+0.4%+1.8%+19.4%
2017Dis 22 – Ene 3, 2018+1.1%+5.6%−6.2%
2018Dis 24 – Ene 3, 2019+1.3%+7.9%+28.9%
2019Dis 24 – Ene 3, 2020+0.3%−0.2%+16.3%
2020Dis 24 – Ene 5, 2021+1.0%−1.1%+26.9%
2021Dis 27 – Ene 4, 2022+1.4%−5.3%−19.4%
2022Dis 23 – Ene 4, 2023+0.8%+6.2%+24.2%
2023Dis 22 – Ene 3, 2024−0.9%+1.6%+23.3%
2024Dis 24 – Ene 3, 2025−0.5%+2.7%+16.4%
2025Dis 24 – Ene 5, 2026−0.1%+1.4%+13.1% mula simula ng taon²

¹ Hindi nagkakasundo ang dalawang tagapagbigay ng datos sa pagsasara noong Disyembre 22, 1983 (163.53 laban sa 163.27), kaya +2.0% o +2.2% ang resulta; kapwa positibo. ² Kita sa presyo ng 2026 hanggang sa pagsasara noong Oktubre 15, 2026. Tumaas ang 2006 nang 0.003% at itinuturing na positibo; bumaba ang 2011 nang 0.003%. Hanggang 1952, nakikipagkalakalan din ang NYSE sa ilang Sabado; kung isasama ang mga sesyong iyon, ang mga panahon ng 1950 at 1951 ay magiging +3.1% at +1.4% sa halip na +3.6% at +1.6%.

Ang Santa Claus rally kada dekada

SimianX AI Dalawang bar chart ng Santa Claus rally kada dekada mula 1950s hanggang 2020–2025, na nagpapakita ng bahagi ng mga positibong panahon at ng karaniwang kita ng panahon, kapwa mas mababa mula 2010
Dalawang bar chart ng Santa Claus rally kada dekada mula 1950s hanggang 2020–2025, na nagpapakita ng bahagi ng mga positibong panahon at ng karaniwang kita ng panahon, kapwa mas mababa mula 2010

Hindi naging matatag ang padron. Lampas sa +2% ang karaniwang kita ng panahon noong dekada 1950 at 1970, at nasa humigit-kumulang +0.3% na lamang mula 2010.

DekadaMga panahonPositiboKaraniwanMedian
Dekada 1950109+2.14%+2.11%
Dekada 1960108+0.81%+0.48%
Dekada 1970108+2.62%+2.50%
Dekada 1980108+1.33%+1.57%
Dekada 1990106+0.50%+0.19%
Dekada 2000108+1.61%+1.34%
Dekada 2010108+0.30%+0.75%
2020–202563+0.28%+0.34%

Kapag hinati sa dalawa, ang 60 panahon mula 1950 hanggang 2009 ay may karaniwang +1.50% at 47 ang positibo (78%); ang 16 na panahon mula 2010 hanggang 2025 ay may karaniwang +0.30% at 11 ang positibo (69%). Mas kaunti ang ibinaba ng antas ng tagumpay kaysa sa laki ng galaw. Madaling maasahan ang isang padron na inilalathala taon-taon sa pinansiyal na pahayagan, at ang pagbili bago ang isang kilalang panahon ay may tendensiyang hilahin nang mas maaga, sa kalagitnaan ng Disyembre, ang mga kita nito. Ganito rin ang paghina sa iba pang nailathalang anomalya, gaya ng January effect (epekto ng Enero) na tinalakay sa aming pag-aaral sa pana-panahong galaw ng S&P 500.

"Kapag hindi dumating si Santa Claus": ano ang sumunod sa 18 kabiguan

SimianX AI Mga nakagrupong bar chart na naghahambing sa sumunod na Enero at sa sumunod na taon ng kalendaryo pagkatapos ng positibo at negatibong panahon ng Santa Claus rally, 1950–2025
Mga nakagrupong bar chart na naghahambing sa sumunod na Enero at sa sumunod na taon ng kalendaryo pagkatapos ng positibo at negatibong panahon ng Santa Claus rally, 1950–2025

Ang babala ni Hirsch ang bahagi ng padron na pinakamadalas banggitin tuwing Enero. Narito ang bawat bigong panahon mula 1950 at ang sumunod dito.

TaonNatapos ang panahonPagbabago ng S&P 500Sumunod na EneroSumunod na taon
1955Ene 4, 1956−0.9%−3.6%+2.6%
1966Ene 4, 1967−1.4%+7.8%+20.1%
1968Ene 3, 1969−1.2%−0.8%−11.4%
1977Ene 4, 1978−0.3%−6.2%+1.1%
1979Ene 3, 1980−2.2%+5.8%+25.8%
1981Ene 5, 1982−1.8%−1.8%+14.8%
1984Ene 3, 1985−0.6%+7.4%+26.3%
1990Ene 3, 1991−3.0%+4.2%+26.3%
1992Ene 5, 1993−1.1%+0.7%+7.1%
1993Ene 4, 1994−0.1%+3.3%−1.5%
1999Ene 4, 2000−4.0%−5.1%−10.1%
2004Ene 4, 2005−1.8%−2.5%+3.0%
2007Ene 3, 2008−2.5%−6.1%−38.5%
2014Ene 5, 2015−3.0%−3.1%−0.7%
2015Ene 5, 2016−2.3%−5.1%+9.5%
2023Ene 3, 2024−0.9%+1.6%+23.3%
2024Ene 3, 2025−0.5%+2.7%+16.4%
2025Ene 5, 2026−0.1%+1.4%+13.1% sa ngayon

Sinusuportahan ng talaan ang mas mahinang bersyon ng tugma kaysa sa karaniwang binabanggit:

  • Patag ang Enero pagkatapos ng kabiguan. Ang Enero pagkatapos ng bigong panahon ay may karaniwang +0.03% at negatibo sa 9 sa 18 kaso. Pagkatapos ng matagumpay na panahon, ang Enero ay may karaniwang +1.40% at tumaas sa 64% ng pagkakataon.
  • Kadalasang positibo pa rin ang buong taon. Labindalawa sa 17 kumpletong taon pagkatapos ng kabiguan ang nagsarang mas mataas (71%), laban sa 43 sa 58 pagkatapos ng pag-akyat (74%). Mas mababa ang karaniwan, +6.7% laban sa +10.2%, at ang mga median ay +7.1% laban sa +12.6%.
  • Dalawang kabiguan ang naganap bago mismo ang malalaking bear market. Bumaba nang 4.0% ang panahong nagtapos noong Enero 4, 2000, at umabot sa rurok ang S&P 500 noong Marso 2000 bago bumagsak nang 49% pagsapit ng Oktubre 2002. Bumaba nang 2.5% ang panahong nagtapos noong Enero 3, 2008, at naging pinakamasamang taon ng indeks ang 2008 mula 1937 (−38.5%). Ang dalawang kasong ito ang nagpapaliwanag sa malaking bahagi ng reputasyon ng tugma.
  • Kasindalas din ang kabiguan bago ang malalakas na taon. Bumigo ang 1979, 1984, 1990 at 2023, at bawat sumunod na taon ay tumaas nang higit sa 23%.

Tinitingnan ng ikalawang pagsusuri ang pinakamalaking pagbaba sa loob ng 12 buwan pagkatapos ng bawat panahon. Ang pagbagsak na 20% o higit pa ay sumunod sa 1 sa 17 kumpletong kabiguan (2007) at sa 12 sa 58 na pag-akyat. Ang pagbagsak na hindi bababa sa 10% ay sumunod sa 9 sa 17 kabiguan at 31 sa 58 pag-akyat. Batay sa ebidensiyang ito, hindi naging maaasahang babala ng bear market ang isang bigong Santa Claus rally; totoo ang dalawang tanyag na kaso, pero totoo rin ang mga kasalungat na halimbawa.

Tatlong magkakasunod na kabiguan: 2023, 2024 at 2025

Bumaba ang tatlong pinakahuling panahon — ang unang tatlong-taong sunod-sunod na kabiguan mula man lang 1950. Walang naunang serye ng kabiguan na lumampas sa dalawang taon (1992–93 at 2014–15).

  • 2023–24 (−0.88%). Tumaas ang S&P 500 sa unang apat na sesyon at nagsara sa 4,783.35 noong Disyembre 28, 2023, ilang puntos lamang sa ibaba ng rekord nito, saka bumaba noong Disyembre 29, Enero 2 at Enero 3, kaya nagtapos ang panahon sa 4,704.81. Tumaas pa ang indeks nang 23.3% sa 2024.
  • 2024–25 (−0.53%). Matapos tumaas nang 1.10% noong bisperas ng Pasko, bumaba ang indeks sa limang magkakasunod na sesyon mula Disyembre 26, 2024 hanggang Enero 2, 2025, saka bumawi nang 1.26% sa huling araw. Nagsara pa rin ang 2025 nang tumaas nang 16.4%, sa kabila ng pagbagsak na 18.9% mula Pebrero 19 hanggang Abril 8 sa gitna ng bentahan dahil sa taripa — isang pagbagsak na sinukat sa aming talahanayan ng pagbawi mula sa bear market.
  • 2025–26 (−0.11%). Nagsara ang S&P 500 sa rekord na 6,932.05 noong Disyembre 24, 2025, saka bumaba sa apat na magkakasunod na sesyon hanggang sa pagsasara ng taon sa 6,845.50, at nabawi ang malaking bahagi ng lugi noong Enero 2 at Enero 5, 2026. Hanggang Oktubre 15, 2026, tumaas ang indeks nang 13.1% ngayong taon sa 7,744.06.

Ang tatlong magkakasunod na kabiguan na sinundan ng tatlong positibong taon — 2024, 2025 at 2026 sa ngayon — ang pinakamalinaw na kamakailang halimbawa ng hindi pagkakatotoo ng tugma. Tumapat din ang mga ito sa dekadang pinakamahina ang panahon.

Mga Santa Claus rally sa mga taon ng midterm na halalan

Isinasara ng Disyembre 2026 ang isang taon ng midterm na halalan (halalan sa kalagitnaan ng termino) sa Estados Unidos, na mahalaga dahil may sariling pana-panahong padron ang mga taon ng midterm (tinalakay sa aming pag-aaral sa mga taon ng midterm na halalan). Ang mga panahon ng Santa Claus na nagsimula sa 19 na Disyembre ng midterm mula 1950 hanggang 2022 ay positibo sa 16 at may karaniwang +1.39%, na may median na +1.29%. Ang tatlong kabiguan ay 1966, 1990 at 2014. Masyadong kaunti ang labinsiyam na obserbasyon para maihiwalay ito sa pangkalahatang 76% na antas ng tagumpay; tugma ang numero ng mga taon ng midterm sa buong sample, hindi isang hiwalay na senyales.

May pag-akyat laban sa walang pag-akyat: ang paghahambing

Pagkatapos ng panahon…May pag-akyat (58 taon)Walang pag-akyat (18 taon)
Sumunod na Enero, karaniwan+1.40%+0.03%
Sumunod na Enero, bahaging positibo64%50%
Sumunod na taon, karaniwan+10.2%+6.7% (17 taon)
Sumunod na taon, median+12.6%+7.1%
Sumunod na taon, bahaging positibo74%71%
Pagbagsak na 20%+ sa loob ng 12 buwan12 sa 581 sa 17
Pagbagsak na 10%+ sa loob ng 12 buwan31 sa 589 sa 17

Tugma sa ideya ni Hirsch ang direksiyon ng mga karaniwan — mas mahina sa karaniwan ang taon pagkatapos ng kabiguan — pero maliit ang mga pagkakaiba kumpara sa lawak ng mga kinalabasan, at kabaligtaran pa ang itinuturo ng bilang ng mga pagbagsak. Sa 17 kumpletong kabiguan lamang, ang isang taon gaya ng 2008 ay nakapagpapagalaw sa karaniwan nang higit sa dalawang porsiyentong puntos.

Bakit maaaring mangyari ang pag-akyat, at bakit ito lumiit

Walang paliwanag na tinatanggap ng lahat. Ang mga pinakamadalas banggitin ay:

  1. Manipis na kalakalan tuwing holiday. Maraming institusyonal na mangangalakal ang nagbabakasyon sa huling linggo ng Disyembre, at ang mas mababang dami ng kalakalan ay nagbibigay-daan sa katamtamang pagbili na igalaw ang mga presyo.
  2. Daloy ng pera sa katapusan ng taon. Dumarating ang mga bonus, kontribusyon sa pensiyon at mga alokasyon para sa bagong taon sa paligid ng pagpapalit ng taon.
  3. Pagtatapos ng pagbebenta para sa lugi sa buwis. Sa Estados Unidos, nakatuon sa Disyembre ang pagbebenta para maitala ang mga lugi sa taon ng buwis, at humihinto ito kapag natapos ang taon.
  4. Pagpapaganda ng portfolio at pagpoposisyon para sa Enero. Inaayos ng mga portfolio manager ang kanilang hawak bago ang mga ulat sa katapusan ng taon, at may mga mamumuhunang bumibili nang maaga bago ang January effect.

Wala sa mga paliwanag na ito ang humuhula sa paghina mula 2010. Ang pinakamalamang na dahilan ay kilalang-kilala na ang padron: kung maraming mamumuhunan ang bibili bago ang panahon, napapaaga ang mga kita nito. Hinuhubog din ng kalendaryo ng mga holiday ng merkado ng NYSE ang panahon bawat taon — sa 2026–27, may dalawang mahabang katapusan ng linggo sa loob nito.

Paano gamitin ang Santa Claus rally (at ang hindi nito masasabi sa iyo)

Ang panahon ay isang istatistika ng pitong araw na may makasaysayang kalamangan na mga isang porsiyentong punto kumpara sa ordinaryong linggo, 24% na antas ng kabiguan, at mas maliit na kalamangan sa mga nakaraang taon. Inilalarawan nito ang nakaraang galaw ng indeks; hindi ito senyales sa kalakalan sa sarili nito. Isang praktikal na paraan ng paggamit nito ay bilang konteksto: ang pagkaalam na positibo ang huling linggo ng Disyembre sa halos tatlo sa apat na pagkakataon ay ginagawang hindi nakagugulat ang isang tahimik at umaakyat na linggo ng holiday, at ginagawang isang datos lamang — hindi isang masamang pangitain — ang isang bumababang linggo.

Kung susubaybayan mo nang live ang panahon, maaaring patakbuhin ang live na pagsusuri ng maraming AI agent ng SimianX sa SPY, ang ETF ng S&P 500, at binibigyang-marka ng Market Pulse ang mga balitang gumagalaw sa indeks sa mga linggo ng holiday. Para sa natitirang bahagi ng kalendaryo, sinasaklaw ng aming datos ng siklo ng pagkapangulo at ng aming listahan ng 20 pinakamasamang araw sa kasaysayan ng S&P 500 ang mas mahahabang padron. Lahat ng aming sangguniang pahina tungkol sa kasaysayan ng merkado ay nakatipon sa sentro ng paksang kasaysayan ng merkado.

Mga madalas itanong

Ano ang Santa Claus rally?

Ito ang pagbabago ng S&P 500 sa huling limang araw ng kalakalan ng Disyembre at sa unang dalawang araw ng kalakalan ng Enero, ayon sa kahulugang ibinigay ni Yale Hirsch sa Stock Trader's Almanac noong 1972. Mula 1950 hanggang 2025, positibo ang panahon sa 58 sa 76 na taon at may karaniwang +1.2%.

Kailan ang Santa Claus rally sa 2026?

Ang panahon ng 2026–27 ay mula Huwebes, Disyembre 24, 2026 hanggang Martes, Enero 5, 2027. Sinusukat ito mula sa pagsasara noong Disyembre 23, 2026 hanggang sa pagsasara noong Enero 5, 2027. Maagang nagsasara ang sesyon sa Disyembre 24, at sarado ang merkado sa Disyembre 25 at Enero 1.

Nangyayari ba taon-taon ang Santa Claus rally?

Hindi. Bumigo ito sa 18 sa 76 na taon mula 1950, kasama ang tatlong magkakasunod na taon: 2023, 2024 at 2025. Bago ang seryeng iyon, dalawang taon ang pinakamahabang sunod-sunod na kabiguan.

Gaano kalaki ang itinataas ng stock market sa Santa Claus rally?

Ang karaniwang pagtaas ng S&P 500 sa pitong sesyon ay +1.25% mula 1950 hanggang 2025, at ang median ay +1.21%. Mula 2010, ang karaniwan ay +0.30%. Ang pinakamalaking pag-akyat ay +7.45% noong 2008–09; ang pinakamalaking pagbaba ay −4.04% noong 1999–2000.

Ano ang nangyayari kapag walang Santa Claus rally?

Sa kasaysayan, patag sa karaniwan ang sumunod na Enero (+0.03%) at ang buong taon ay may karaniwang +6.7%, laban sa +10.2% pagkatapos ng pag-akyat. Labindalawa sa 17 kumpletong taon pagkatapos ng kabiguan ang nagsara pa ring mas mataas. Ang mga kabiguan bago ang 2000 at 2008 ay nauna sa mga bear market; ang mga kabiguan bago ang 1980, 1985, 1991 at 2024 ay nauna sa mga pagtaas na higit sa 23%.

Nagkaroon ba ng Santa Claus rally noong 2025?

Wala. Bumaba nang 0.11% ang panahon ng 2025–26, mula 6,909.79 noong Disyembre 23, 2025 patungong 6,902.05 noong Enero 5, 2026. Tumaas pa rin ang S&P 500 nang 13.1% sa 2026 hanggang Oktubre 15.

Pareho ba ang Santa Claus rally sa December effect o sa January effect?

Hindi. Pitong partikular na sesyon lamang ang saklaw ng Santa Claus rally. Ang Disyembre bilang kabuuan ay isa sa mas malalakas na buwan mula 1950, at ang January effect (epekto ng Enero) ay tumutukoy sa paglamang ng mga stock ng maliliit na kompanya tuwing Enero. Kapwa tinalakay ang mga ito sa aming pag-aaral sa pana-panahong galaw.

Magandang dahilan ba ang Santa Claus rally para bumili ng stock sa huling bahagi ng Disyembre?

Kung ito lamang, hindi. Mga isang porsiyentong punto sa loob ng pitong araw ang kalamangan, lumiit ito mula 2010, at nalulugi ang sangkapat ng mga panahon. Mas mainam itong gamitin bilang konteksto kaysa bilang patakaran sa kalakalan.

Metodolohiya at mga pinagkunan

  • Kahulugan. Huling limang araw ng kalakalan ng Disyembre at unang dalawang araw ng kalakalan ng Enero, ayon sa Stock Trader's Almanac. Ang kita ay mula sa pagsasara ng araw ng kalakalan bago ang panahon hanggang sa pagsasara ng ikapitong sesyon. May label ang bawat panahon ayon sa taon ng Disyembre nito; saklaw ng 1950 ang Disyembre 1950–Enero 1951.
  • Mga presyo. Pang-araw-araw na pagsasara ng S&P 500 (indeks ng presyo, hindi kasama ang dibidendo) mula sa Yahoo Finance (^GSPC), na sinuri laban sa hiwalay na kasaysayan ng indeks ng CNBC (.SPX). Nagtugma ang mga petsa ng panahon sa lahat ng 76 na taon. Nagtugma ang mga kita hanggang isang decimal sa 75 sa 76 na panahon; ang eksepsiyon, 1983, ay may talababa. Sinuri rin ang mga kamakailang pagsasara laban sa FRED.
  • Ang sumunod na Enero ay mula sa pagsasara ng Disyembre 31 hanggang sa huling pagsasara ng Enero. Ang sumunod na taon ay ang kita sa presyo ng sumunod na taon ng kalendaryo. Ang pinakamalaking pagbaba ay ang pinakamalaking pagbagsak mula rurok hanggang lambak ng mga presyo ng pagsasara sa loob ng 252 araw ng kalakalan pagkatapos ng panahon.
  • Batayan ng paghahambing. Lahat ng tuloy-tuloy na yugto ng pitong araw ng kalakalan mula Disyembre 1950 hanggang Enero 5, 2026.
  • Kalendaryo. Iskedyul ng mga holiday at maagang pagsasara ng NYSE mula sa inilathalang kalendaryo ng palitan. Hindi kasama ang mga sesyon ng Sabado sa bilang ng mga araw ng kalakalan bago ang 1953 (tingnan ang talababa ng talahanayan).
  • Tinipon ang datos noong Oktubre 16, 2026. Para sa impormasyon lamang ang pahinang ito at hindi payo sa pamumuhunan.

Kaugnay na Babasahin

Mga Sanggunian

Sipiin ang pahinang ito

SimianX. (Oktubre 16, 2026). Santa Claus Rally: Bawat Taon Mula 1950 at ang Sumunod Dito. Kinuha mula sa https://www.simianx.ai/fil/stories/santa-claus-rally-every-year-since-1950-and-what-came-next

Malayang sipiin basta may link sa pahinang ito.I-download ang pangunahing talahanayan (CSV)

Handa ka na bang baguhin ang iyong trading?

Sumali sa libu-libong namumuhunan at gamitin ang AI-driven na pagsusuri para sa mas matalinong mga desisyon sa pamumuhunan

Pinakamadalas na sinuri ngayon — i-click para pumasok sa Live Command Room